Xin hỏi về lương sau 2 tháng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #328114 13/06/2014

    anhduc89

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về lương sau 2 tháng thử việc

    Em hiện đang làm tại 1 doanh nghiệp nhà nước.Trong 2 tháng thử việc em được 85% lương,sau đó em kí hợp đồng không xác định thời hạn, công ty trả lời lương em vẫn là 85% trong 1 năm đầu tiên rồi mới được 100%. Em xin hỏi công ty quy định như vậy là đúng hay sai ạ? Em xin chân thành cảm ơn !
     
    3625 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328129   13/06/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


     
    Chào bạn,
     
     
    Theo Điều 28 BLLĐ 2012 quy định: "Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó."
     
    Quy định này được hiểu rằng, 85% mức lương của công việc là lương bạn nhận được trong thời gian thử việc. Hết thời gian thử việc, bạn đã ký với Công ty HĐLĐ không xác định thời hạn và bạn được hưởng 100% mức lương của công việc đó.
     
    Vậy, khi hết thời gian thử việc, bạn đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn với Công ty nhưng Công ty chỉ trả cho bạn 85% lương là không đúng với quy định pháp luật.
     
    Trân trọng.
     
    LS. Đinh Thị Quỳnh Như
    Cập nhật bởi AnLuat2006 ngày 13/06/2014 02:32:39 CH

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #328131   13/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 

    Trên thực tế tôi chưa thấy doanh nghiệp nào có quy định như vậy cả. 

    Tuy nhiên, nếu công ty bạn có quy định như trên trong hợp đồng lao động thì quy định này là trái pháp luật.

    Vì: Điều 96. Nguyên tắc trả lương Bộ luật lao động quy định: 

    Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

    Như vậy,sau khi hết thời gian thử việc, bạn thử việc đạt yêu cầu công ty đã giao kết hợp đồng lao động với bạn thì công ty phải trả đủ 100% lương cho bạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn