Xin hỏi về luật thừa kế thờ cúng mẹ VN Anh Hùng

Chủ đề   RSS   
  • #356013 12/11/2014

    congbendinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về luật thừa kế thờ cúng mẹ VN Anh Hùng

    Thưa luật sư!

    Bà ngoại tôi đã được phong tặng danh hiệu Bà Mẹ VN Anh Hùng

    Hiện tại các con của bà ( là các bác của tôi) đều đã mất, chỉ còn mẹ tôi là con gái duy nhất còn sống, cũng là người chăm sóc nuôi dưỡng bà đến khi qua đời và đang hưởng chế độ của bà

    đời chồng trước bà có 2 con trai , một đã hi sinh. Đời chồng sau bà có 1 con trai (đã hi sinh) và 1 con gái ( là mẹ tôi)

    Vậy tôi xin hỏi : Sau khi mẹ tôi qua đời thì chúng tôi là cháu ngoại có được giữ tấm bằng và quản lý lăng mộ hay không  ?       ( lăng mộ là do mẹ tôi và  tôi thêm cùng với số tiền nhà nước trợ cấp để xây)

    hay là phải chuyển giao cho cháu trưởng thuộc con riêng của chồng sau của bà?

    hay phải chuyển cho cháu nội thuộc con riêng của bà với đời chồng trước ?

    xin luật sư giúp đỡ!

     
    8362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356196   13/11/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Thừa kế tài sản:

    Việc thừa kế di sản do bà bạn để lại sẽ căn cứ vào quy định của Bộ luật dân sự về thừa kế. Nếu bà bạn có di chúc để lại thì di sản được phân chia theo di chúc. Nếu bà bạn qua đời mà không để lại di chúc hợp pháp thì di sản sẽ chia theo pháp luật cho các hàng thừa kế quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự. Hàng thừa kế thứ nhất của bà bạn sẽ bao gồm mẹ bạn và các con khác của bà bạn. Những người con khác của bà bạn đã qua đời thì cháu của bàn bạn sẽ hưởng thừa kế thay bố mẹ của chúng theo quy định tại Điều 677 Bộ luật dân sự.

    2. Chế độ của thân nhân liệt sĩ: 

    Khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng đã được sửa đổi, bổ sung theo khoản 8 Điều 1 của Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13, có hiệu lực kể từ ngày 1/9/2012, quy định các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:

    - Trợ cấp tiền tuất một lần khi báo tử;

    - Trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo các mức thân nhân của một liệt sĩ, thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên đối với cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng.

    Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng liệt sĩ cô đơn không nơi nương tựa, con liệt sĩ mồ côi cả cha mẹ quy định tại điểm này thì được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;

    - Khi báo tử, liệt sĩ không còn thân nhân là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con, thì người thừa kế của liệt sĩ giữ Bằng "Tổ quốc ghi công" được hưởng khoản trợ cấp tiền tuất một lần như đối với thân nhân liệt sĩ;

    - Liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần;

    - Thân nhân liệt sĩ được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ về nhà ở .

    - Cha đẻ, mẹ đẻ; người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ; vợ hoặc chồng; con liệt sĩ bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần.

    Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ chỉ có một con mà người con đó là liệt sĩ hoặc cha đẻ, mẹ đẻ có hai con là liệt sĩ trở  lên được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm;

    - Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết căn cứ vào hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước; khi chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, thân nhân được hưởng một khoản trợ cấp;

    - Con liệt sĩ được hưởng chế độ ưu tiên trong tuyển sinh, tạo việc làm; được hỗ trợ để theo học tại cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân đến trình độ đại học;

     

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    LuatSu_Pham (13/11/2014) congbendinh (15/11/2014)
  • #356227   13/11/2014

    congbendinh
    congbendinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư!

    vậy tấm bằng Mẹ Việt Nam Anh Hùng mẹ tôi đang giữ và Lăng Bà Mẹ VN Anh Hùng do mẹ con tôi xây dựng, sau này do gia đình con cháu  tôi cất giữ và quản lý là hợp đúng không?

    xin luật sư giúp đỡ

     
    Báo quản trị |  
  • #356603   15/11/2014

    congbendinh
    congbendinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư!

    theo chỉ dẫn của luật sư, tôi có đọc qua điều 676 và 677 luật dân sự nhưng vẫn lơ mơ lắm. mong luật sư giúp đỡ chỉ dẫn kỹ hơn được không ạ!

    Lăng mẹ Việt Nam Anh Hùng của bà ngoại tôi là do mẹ con tôi xây dựng cùng với số tiền trợ cấp của nhà nước. Tấm bằng mẹ Việt Nam Anh Hùng hiện mẹ tôi đang giữ. Nhưng có người hỏi mẹ tôi là sau này phải bàn giao tấm bằng ấy cho ai?

    Vậy theo đúng luật và hợp tình hợp lý thì sau khi cha mẹ tôi qua đời phải bàn giai lại cho ai?

    trường hơp 1: bàn giao lại cho tôi (là cháu ngoại)

    trường hợp 2: bàn giao lại cho cháu thuộc dòng con riêng của chồng (là con riêng của ông trước khi bà lấy ông) sau của bà ( nghĩa là không có máu mủ)

    trường hợp 3: bàn giao lại cho cháu thuộc dòng con riêng của bà với đời chồng trước ( là cháu nội)

    trong các trường hợp trên trường hợp nào là đúng nhất và mẹ tôi có phải làm di chúc hay không? nếu phải lập di chúc thì lập như thế nào là hợp lệ

    để tránh bất hòa đáng tiếc xin luật sư chỉ dẫn giúp đỡ

    Xin chân thành cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn