xin hỏi về luật thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #371749 25/02/2015

    donhulinh

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về luật thừa kế

    Luật sư cho tôi hỏi: Khi cha mẹ tôi muốn lập di chúc để lại căn nhà đang ở cho tôi nhưng tôi là con thứ trong khi đó anh trưởng của tôi không chấp nhận di chúc đó của cha mẹ tôi và nói sẽ không kí vào đơn di chúc. Trong trường hợp đó xin luật sư cho tôi hỏi di chúc đó có được chấp nhận hay không và khi xảy ra tranh chấp thì có vấn đề gì hay không?

     
    5313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371946   27/02/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Về di chúc bản chất là ý trí cá nhân của một người nhằm chuyển dịch tài sản của mình cho người khác sau khi chết, di chúc có thể là di chúc kín hoặc di chúc mở có nghĩa là có thể cho người khác biết hoặc không cho người khác biết.

    Từ đó bạn thấy: Cha, mẹ bạn có quyền lập di chúc định đoạt tài sản cho bất kỳ ai kể cả là các bạn mà không cần chữ ký của ai, tuy nhiên phải đáp ứng 1 trong 4 hình thức cơ bản sau:

    • Di chúc do tự tay mình viết
    • Di chúc do nhờ người khác viết phải có 2 người làm chứng
    • Di chúc được Công chứng viên xác nhận
    • Di chúc được chứng thực ở UBND cấp xã
    • Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn để lấy mẫu di chúc

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #371948   27/02/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo Điều 646 Bộ luật dân sự 2005: "Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết"  nên việc lập di chúc của bố mẹ bạn để lại căn nhà là tài sản của bố mẹ bạn cho bạn là quyền của bố mẹ bạn, không phụ thuộc ý chí của người khác, trong đó có anh trưởng của bạn và anh trưởng của bạn không phải ký vào di chúc đó.

    Để lập di chúc hợp pháp và sau này đỡ tranh chấp thì bố mẹ bạn nên trực tiếp đến UBND xã/phường hoặc phòng công chứng gần nhất để lập di chúc theo quy định tại Điều 658 Bộ luật dân sự 2005 về Thủ tục lập di chúc tại cơ quan công chứng hoặc ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn

    "Việc lập di chúc tại cơ quan công chứng hoặc ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn phải tuân theo thủ tục sau đây:

    1. Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn ký vào bản di chúc;

     2. Trong trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Công chứng viên, người có thẩm quyền chứng thực của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng."

     
    Báo quản trị |  
  • #373255   10/03/2015

    Kính gởi Luật sư,

    Cha tôi có căn nhà được Ông Bà nội tôi cho, Ông Bà nội đã qua đời và Cha tôi đã qua đời từ năm 2011. Cha tôi mất do bệnh nên không có di chúc để lại cho Má tôi và 3 người con của Cha.

    Gia đính tôi thống nhất không sang tên chủ sở hữu trên giấy tờ nhà cho Má tôi và 3 anh chị em tôi, vẫn giữ nguyên tên chủ nhà trên giấy tờ nhà là tên Cha tôi.

    Chúng tôi có thể làm công chứng quyền sở hữu nhà cho Má tôi và 3 anh chị em tôi được không ? nếu được thì cần thủ tục pháp lý như thế nào?

    Kính mong luât sư tư vấn cho tôi để làm theo đúng qui định pháp luật về thừa kế tài sản.

    Mong nhận được trả lời của luật sư.

    Trân trọng,

    Thanh Hien

     

     
    Báo quản trị |  
  • #374622   17/03/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể công chứng được theo thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Nghiệp vụ này các tổ chức công chứng làm thường xuyên nên khi thực hiện bạn sẽ được họ tư vấn cụ thể, sau đó bạn qua UBND huyện làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất theo quy định chung.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com