DanLuat 2015

Xin hỏi về Luật Kiểm Lâm.

Chủ đề   RSS   
  • #242017 27/01/2013

    dangvanluan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về Luật Kiểm Lâm.

    Mình có 1 câu hỏi  muốn hỏi Thư Viện Pháp Luật và mong nhận được câu trả lời sớm nhất!

    Gần đây mình có vận chuyển hàng thành phẩm Đồ Gỗ (Đồ Thờ, Đồ Nội Thất) Từ làng nghề ở Hà Tây  xuống Hải Phòng  bằng xe 1,25 tấn. Trên đường đi từ Hà Tây  xuống tới Hải Dương thì bị Cảnh Sát Giao Thông Hải Dương dừng xe kiểm tra hàng, sau đó thấy trong xe có hàng Đồ Gỗ Thành Phẩm  nên CSGT Hải Dương yêu cầu lập biên bản giao cho kiểm lâm để xử lý bằng cách phạt tiền. Mình băn khoăn muốn hỏi mình mang hàng thành phẩm từ làng nghề xuống hải phòng sao lại bị Phạt Tiền???

    Vậy mình muốn hỏi bên TVPT tư vấn giúp mình xem trong trường hợp này bên Cảnh sát Giao Thông cũng như bên Kiểm Lâm làm như vậy  là ĐÚNG hay SAI?

    Mình mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ TVPL
    Xin chân thành cảm ơn!!!

     

     
    6447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242021   27/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 78023
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Chào bạn!

    CSGT chỉ xử lý những trường hợp vi phạm giao thông; ví dụ như bạn chở quá tải trọng chẳng hạn.

    Đối với hàng không có hóa đơn chứng từ hợp lệ, họ tóm được sẽ gửi qua các cơ quan khác xử lý, ví dụ quản lý thị trường chẳng hạn.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (27/01/2013)
  • #242030   27/01/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Bức xúc thay cho bạn quá đi, khanhchinh nói đúng đó

    Theo quy định tại Thông tư 01 của Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn quy định Hồ sơ lâm sản hợp pháp thì:

     

    Điều 17. Lâm sản sau chế biến

    1. Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ rừng tự nhiên trong nước của tổ chức xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính, kèm theo bảng kê lâm sản có xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.

    2. Lâm sản sau chế biến từ gỗ nhập khẩu, gỗ sau xử lý tịch thu

    a) Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ nhập khẩu, gỗ sau xử lý tịch thu của tổ chức quy định tại điểm a, Khoản 4, Điều 26 của Thông tư này xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính, kèm theo bảng kê lâm sản.

    b) Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ nhập khẩu, gỗ sau xử lý tịch thu của tổ chức quy định tại điểm b, Khoản 4, Điều 26 của Thông tư này xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính, kèm theo bảng kê lâm sản có xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.

    3. Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ rừng tự nhiên trong nước, gỗ nhập khẩu, gỗ sau xử lý tịch thu của cộng đồng dân cư, hộ gia đình, cá nhân xuất ra: bảng kê lâm sản có xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.

    4. Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ rừng trồng tập trung, vườn nhà, trang trại, cây trồng phân tán.

    a) Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ rừng trồng tập trung, vườn nhà, trang trại, cây trồng phân tán của tổ chức xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính, kèm theo bảng kê lâm sản.

    b) Hồ sơ lâm sản sau chế biến từ gỗ rừng trồng tập trung, vườn nhà, trang trại, cây trồng phân tán của cộng đồng dân cư, hộ gia đình, cá nhân xuất ra: bảng kê lâm sản.

    5. Hồ sơ lâm sản ngoài gỗ sau chế biến

    a) Hồ sơ lâm sản ngoài gỗ sau chế biến của tổ chức xuất ra gồm: hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính, kèm theo bảng kê lâm sản.

    b) Hồ sơ lâm sản ngoài gỗ sau chế biến của cộng đồng dân cư, hộ gia đình, cá nhân xuất ra: bảng kê lâm sản.

     

    Bạn không có thủ tục theo quy định tại điều 17 trên thì bị áp dụng Nghị định 99/2009/NĐ-CP để cơ quan Kiểm lâm xử phạt đối với bạn (có thể là hành vi vận chuyển trái pháp luật điều 20 hoặc mua bán điều 21) là không oan, Cảnh sát lập biên bản bàn giao cũng hoàn toàn phù hợp với các quy định của pháp luật hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (27/01/2013)
  • #242038   27/01/2013

    dangvanluan
    dangvanluan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ukm cám ơn các bạn đã trả lời giúp mình.

     
    Báo quản trị |