Xin hỏi về lao động là nhân viên phục vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #555951 28/08/2020

    Trung4801

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về lao động là nhân viên phục vụ?

    DẠ CHÀO CÁC BÁC LUẬT SƯ Ạ.

    Cháu là sinh viên năm nhất của trường đại học Thái Nguyên , hiện cháu đang học theo hình thức online ạ. 

    Cháu có làm nhân viên phục vụ tại một quán nhậu nhưng lương bên quán họ trả cho cháu là 5.000.000 vnđ

    Với thời gian làm việc là từ 9 giờ sáng đến 23h đêm.

    Và quán cho cháu nghỉ phép 1 ngày ( không trừ lương ) và tới ngày lãnh lương tháng đầu tiên là bên họ sẽ giữ lại cháu 600.000 vnđ cùng số tiền áo nhân viên bên quan phát là 500.000 vnđ , nếu cháu nghỉ và không làm nữa thì bên họ mới trả lại số tiền như trên.

    Cháu thấy hơi vô lý và thấy không công bằng : vì thời gian làm việc là 14 giờ.  

    Dạ các Bác cho cháu hỏi nếu làm nhân viên phục vụ như vậy thì có ký hợp đồng lao động không ạ? và nếu là làm lương như thế thì giờ làm việc là bao nhiêu giờ vậy ạ?

    Cháu thấy bất công lắm ạ. cháu mong các Bác giải thích cho cháu hiểu và như thế nào là công bằng cho cháu ạ.

    Cháu cảm ơn các Bác rất nhiều ạ.

     
    925 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trung4801 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556533   30/08/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Căn cứ vào Điều 18 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động thì:

    - Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động. Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

    - Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 34 Bộ luật lao động 2012 thì người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động trọn thời gian.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #556880   31/08/2020

    Không có quy định nào ghi nhận là làm nhân viên phục vụ là không ký hợp đồng lao động cả. Trường hợp này của bạn vẫn ký HĐLĐ bình thường chứ không có vấn đề gì. Ở đây ngoài vi phạm về thời gian làm việc thì việc quán giữ lại tiền lương của bạn là không đúng. Ngoài ra lẽ ra quán phải tham gia BHXH, BHYT cho bạn đầy đủ nữa.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #570826   28/04/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Tại Bộ luật Lao động 2019 có nêu người lao động là người làm việc cho người sử dụng lao động theo thỏa thuận, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành, giám sát của người sử dụng lao động. Đối với người làm shipper nếu làm việc  theo thỏa thuận, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành, giám sát của người sử dụng lao động thì xác định là người lao động và cũng sẽ được hưởng các chế độ như người lao động. Do đó, trong trường hợp của bạn  nêu thì vẫn sẽ thực hiện ký hợp đồng lao động bình thường và phải tham gia các loại bảo hiểm nếu thuộc đối tượng tham gia bạn nhé.                                 

     
    Báo quản trị |