DanLuat 2015

Xin hỏi về khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #56218 09/07/2010

    hoanghiepgtel

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về khai sinh cho con

    Xin nhờ các luật sư giải thích giúp tôi.
    Tôi hộ khẩu thường trú tại Hà Tĩnh, KT3 ở Hà Nội
    Vợ tôi HKTT tại Thanh Hóa, hiện sống cùng tôi ở Hà Nội, chưa có KT3, mới sinh con gái.
    Vậy tôi có thể đăng ký khai sinh cho cháu ở Hà Nội theo KT3 của tôi được không?
    Xin chân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi hoanghiepgtel ngày 09/07/2010 02:13:59 AM
     
    6225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56297   10/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


                  Đầu tiên xin chúc mừng gia đình bạn có thêm thành viên mới. Vấn đề của bạn mình xin có ý kiến như sau:  
         
      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em phải được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã), nơi người mẹ đăng ký thường trú; trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú.

           Trường hợp người mẹ có nơi đăng ký thường trú, nhưng thực tế đang sinh sống, làm việc ổn định tại nơi đăng ký tạm trú, thì Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em.
            (Ví dụ: chị T đăng ký thường trú tại xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh, nhưng làm việc ổn định và sinh con tại nơi đăng ký tạm trú là phường Tân Tạo, quận Bình Tân, thành phố Hồ Chí Minh, thì Uỷ ban nhân dân phường Tân Tạo cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con của chị T). Trong trường hợp này, Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh có trách nhiệm thông báo cho Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký thường trú để biết. Cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ “Đăng ký khai sinh theo nơi tạm trú của người mẹ”.

            Vì vậy, bạn có thể đăng kí khai sinh cho con tại UBND xã, phường Nơi tạm trú của vợ bạn tại Hà Nội (không bắt buộc có KT3).

            Thân chào bạn. Chúc gia đình bạn hạnh phúc, vui vẻ. 

              

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-