Xin hỏi về hưởng chế độ trông con ốm của bố

Chủ đề   RSS   
  • #357340 18/11/2014

    vanhuy80

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về hưởng chế độ trông con ốm của bố

    Xin chào luật sư,

    Luật sư cho tôi hỏi trường hợp vợ tôi không tham gia bhxh vậy tôi có được hưởng chế độ trông con ốm không? Vì tôi có đọc luật thì không thấy nêu điều này trong luật nhưng thực tế bên bảo hiểm lại không giải quyết chế độ cho tôi.

    Xin chân thành cảm ơn.

    Văn Huy

     
    3956 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357389   18/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Bạn tham khảo luật và tự có câu trả lời nhé

    Trích luật BHXH

    Điều 24. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là hai mươi ngày làm việc nếu con dưới ba tuổi; tối đa là mười lăm ngày làm việc nếu con từ đủ ba tuổi đến dưới bảy tuổi.

    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội, nếu một người đã hết thời hạn hưởng chế độ mà con vẫn ốm đau thì người kia được hưởng chế độ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    Trích nghị định 152/2006 hướng dẫn luật BHXH.

    Điều 10. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau theo Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong 1 năm cho mỗi con được tính như quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định này và tuỳ thuộc vào số ngày nghỉ việc để chăm sóc con, tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi.

    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội, nếu một người đã hết thời hạn hưởng chế độ mà con vẫn ốm đau thì người kia được hưởng chế độ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (08/07/2015)
  • #389756   27/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Chế độ ốm đau trong bảo hiểm xã hội được pháp luật quy định cụ thể trong luật bảo hiểm xã hội 2006. Trường hợp con ốm dưới bảy tuổi thì người tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được nghỉ số ngày làm việc cụ thể như sau:

    -  Con dưới 3 tuổi: tối đa 20 ngày/năm.
    - Con từ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi : tối đa 15 ngày/năm.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #390008   30/06/2015

    thuhong.attorney
    thuhong.attorney

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội, bạn có thể được hưởng chế độ trông con ốm với điều kiện bạn chứng minh được:

    1. Vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc: Bạn đến UBND phường/xã nơi vợ chồng bạn cư trú xin xác nhận vợ không có việc làm hoặc làm nội trợ và không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    2. Cung cấp giấy khai sinh của con (để biết độ tuổi).

    3. Cung cấp giấy ra viện của con hoặc giấy tờ chứng minh con ốm cần có bố/mẹ/người giám hộ chăm sóc.

    Tài liệu trên bạn gửi cho Phòng Nhân sự công ty nhờ họ làm việc với bảo hiểm xã hội.

    Chúc bạn sớm được hưởng chế độ BHXH này.

    Luật sư Nguyễn Thị Thu Hồng

    Nhận dịch tài liệu từ tiếng Việt sang tiếng Anh và ngược lại.

    0903450244

     
    Báo quản trị |  
  • #390904   07/07/2015

    Hongthu200981
    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Cái này cũng tùy cơ quan BHXH thôi bạn thuhong.attorney ạ. Vì công ty mình có một trường hợp tương tự, mình đã cung cấp đầy đủ giấy xác nhận của địa phương và các chứng từ như bạn nói mà BHXH tỉnh Thái Nguyên có giải quyết cho người ấy đâu. Chán vì người thi hành Luật mà chẳng hiểu hết luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com