Xin hỏi về hợp đồng lao động và bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #525918 20/08/2019

    badinhhn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về hợp đồng lao động và bảo hiểm

    Kính gửi các Luật Sư và thành viên forum!
     
    Công ty em mới thành lập và cần làm HĐLĐ cho cbnv. Theo quy định là chỉ đc lập 1 HĐLĐ, nên em dự tính là lập 1 HĐLĐ để đóng bảo hiểm, còn lương thoả thuận theo chức danh thì chỉ lập thư mời nhận việc. Em muốn hỏi là:
    - Nếu 1 nhân viên lương 10 triệu, khi lập HĐLĐ chỉ là 4,5 triệu ( để đóng bảo hiểm) thì đồng nghĩa với việc công ty đã mất phần chi cho khoản 5,5 triệu phải ko ạ? Vì về sau hạch toán chi phí sẽ căn cứ theo HĐLĐ.
     
    - Nên lập HĐLĐ như thế nào để vẫn có HĐ đóng bảo hiểm theo mức 4,5 triệu, mà vẫn thể hiện được phần chi của công ty cho nhân viên đó ở mức 10 triệu ạ? ( Điền nhiều loại phụ cấp không đủ, cũng như vấn phải đóng bảo hiểm các khoản đó).
     
    Em xin cám ơn các Luật Sư và thành viên forum!
     
    655 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn badinhhn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526315   25/08/2019

    Chào bạn,

    Với câu hỏi nếu 1 nhân viên lương 10 triệu, khi lập HĐLĐ chỉ là 4,5 triệu (để đóng bảo hiểm) thì đồng nghĩa với việc công ty đã mất phần chi cho khoản 5,5 triệu phải không?:

    Điều này là đúng rồi nha bạn, trong trường hợp này thì bạn chỉ được đưa chi phí lương là 4,5 triệu vào chi phí hợp lý được trừ vì việc hạch toán chi phí sẽ căn cứ theo hợp đồng lao động.

    Còn việc nên lập HĐLĐ như thế nào để vừa có thể đóng bảo hiểm theo mức 4,5 triệu, vừa có thể đưa vào chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp với mức 10 triệu:

    Mình nghĩ chỉ có cách bạn phân bổ 5,5 triệu thành các khoản mà theo quy định sẽ không tính vào mức lương làm căn cứ đóng BHXH. Các khoản không tính vào mức lương làm căn cứ tính đóng BHXH như:

    Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.

    Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu về mức giới hạn của một số khoản được đưa vào chi phí hợp lý được trừ theo quy định của Luật thuế TNDN nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camtu1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/08/2019)
  • #526674   28/08/2019

     

    badinhhn viết:

     

    Kính gửi các Luật Sư và thành viên forum!
     
    Công ty em mới thành lập và cần làm HĐLĐ cho cbnv. Theo quy định là chỉ đc lập 1 HĐLĐ, nên em dự tính là lập 1 HĐLĐ để đóng bảo hiểm, còn lương thoả thuận theo chức danh thì chỉ lập thư mời nhận việc. Em muốn hỏi là:
    - Nếu 1 nhân viên lương 10 triệu, khi lập HĐLĐ chỉ là 4,5 triệu ( để đóng bảo hiểm) thì đồng nghĩa với việc công ty đã mất phần chi cho khoản 5,5 triệu phải ko ạ? Vì về sau hạch toán chi phí sẽ căn cứ theo HĐLĐ.
     
    - Nên lập HĐLĐ như thế nào để vẫn có HĐ đóng bảo hiểm theo mức 4,5 triệu, mà vẫn thể hiện được phần chi của công ty cho nhân viên đó ở mức 10 triệu ạ? ( Điền nhiều loại phụ cấp không đủ, cũng như vấn phải đóng bảo hiểm các khoản đó).
     
    Em xin cám ơn các Luật Sư và thành viên forum!

     

     

    Việc bạn không ghi nhận tiền lương trong hợp lao động mà chia ra ghi nhận trong thư mời việc sẽ dẫn đến khó khăn trong vấn đề hạch toán chi phí. Thực tế, việc bạn chia tiền lương ra như vậy là không cần thiết. Tại khoản 3 Điều 30 Thông tu 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

    "3. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động."

    Theo đó ví dụ tổng tiền lương thực trả của người lao động là 10 triệu nhưng chỉ muốn đóng BHXH với 4,5 triệu thì 5,5 triệu còn lại bạn có thể phân bổ vào các khoản nêu trên. Khi đó, bạn có thể ghi nhận toàn bộ khoản tiền chi trả cho người lao động trên hợp đồng lao động mà vẫn có thể đóng bảo hiểm xã hội với mức thấp hơn thực nhận rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/08/2019)