DanLuat 2015

Xin hỏi về hành vi Lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản?

Chủ đề   RSS   
  • #442271 22/11/2016

    TuanLoveGai

    Male
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về hành vi Lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản?

    Chào các Luật sư !

    Trưởng bản, phó bản của một bản X biết được có 1 số hộ dân trong bản được giải tỏa đền bù nhiều tiền trong công trình xây dựng Trạm biến áp trên địa bàn của bản X nên đã tổ chức họp bản nhiều lần và cho rằng 1 số hộ dân làm lấn vào đất chung của bản nên tiền được đền bù phải nộp lại cho bản (Việc nói 1 số hộ dân lấn vào đất chung của bản là không có căn cứ, các hộ dân đều đã được cấp sổ đỏ).

    Thông qua nhiều cuộc họp ép 1 số hộ dân này phải nộp tiền đền bù lại cho bản và dựa vào sức ép của các người dân trong bản nên Trưởng bản, phó bản đã thu được số tiền là 600.000.000đ từ các hộ dân. Số tiền này cũng họp dân và thống nhất chia đều cho mọi người trong bản.

    Hỏi các Luật Sư:

    1. Hành vi của Trưởng bản, phó bản ở vụ việc trên có cấu thành tội Lạm dụng chức vụ quyền hạn chiếm đoạt tài sản hay không? vì sao?

    2. Việc thu tiền, chia tiền đều được trưởng bản, phó bản công khai họp trước toàn dân và số tiền thu được chia đều cho dân thì có dấu hiệu chiếm đoạt hay không?

    3. Nếu không đủ căn cứ xử lý hình sự thì có hình thức xử lý hay xử phạt hành chính gì với những đối tượng trên hay không?

    Kính mong các Luật sự cho ý kiến, chỉ giáo.

     

     
    3460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442720   26/11/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4883)
    Số điểm: 28736
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1772 lần
    Lawyer

    Chào TuanLoveGai!

    Về nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết về tội Lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 280 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì:

    1. Người nào lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng, đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này hoặc đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ sáu năm đến mười ba năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    e ) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười ba năm đến hai mươi năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm  trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a)  Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

    5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Với thông tin bạn nêu thì yếu tố cấu thành tội của trưởng thôn là chưa thuyết phục vì các hộ dân mặc dù bị ép nhưng cũng đã đồng ý bớt lại một phần tài sản. Tiếp đó số tài sản này không phải ông Trưởng thôn chiếm đoạt sử dụng cho riêng mình, tuy nhiên cũng có dấu hiệu giờ nếu muốn tố cáo người đó cần phải chứng minh giá trị tài sản người đó chiếm đoạt được của các hộ dân? Bạn có tài liệu chứng minh cụ thể số tiền các trưởng, phó thôn chiếm đoạt không?

    Đó là ý kiến tư vấn của luật sư cho trường hợp của bạn, bạn có thể tiếp nhận các ý kiến tư vấn khác để có đáp án cho vướng mắc của mình.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-