xin hỏi về giấy viết tay tài sản riêng thành tài sản chung

Chủ đề   RSS   
  • #312612 06/03/2014

    xin hỏi về giấy viết tay tài sản riêng thành tài sản chung

    Cho tôi hỏi: Chồng tôi có 1 mảnh đất trước khi lấy tôi đây gọi là tài sản riêng của chồng tôi. Sau khi lấy tôi về, chồng tôi có viết giấy viết tay là tài sản này thuộc tài sản chung của hai vợ chồng tôi. Nhưng chúng tôi không ra công chứng, vậy giấy viết tay mà chồng tôi viết có hiệu lực pháp lý không? mong luật sư cho tôi biêt, xin cảm ơn.

     
    3653 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312765   06/03/2014

    luatdoanhgia
    luatdoanhgia

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 563
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Về hình thức: Tất cả các giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất đều phải được công chứng, chứng thực hợp pháp.

    Về nội dung: Quyền sử dụng đất phải được cấp Giấy chứng nhận mới thực hiện được các giao dịch công chứng, chứng thực.

    Do đó, từ câu hỏi của bạn có thể thấy rằng: Về nội dung ý trí của chồng bạn đã thống nhất việc hợp nhất tài sản này thành tài sản chung, nhưng về hình thức có thể đã không tuân thủ quy định phải được công chứng, chứng thực nên nhiều khả năng đã bị vô hiệu về mặt hình thức.

    Thực tiễn cho thấy, việc xác định giao dịch của bạn cũng tương đối khó, không thể trả lời một hai câu là có hợp pháp hay không.

    www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Đỗ Thị Thu Hương

    Văn phòng Luật sư Doanh Gia - 0904.779997

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatdoanhgia vì bài viết hữu ích
    rongyeu (10/03/2014) congtysba (11/03/2014)
  • #312894   07/03/2014

    xomho
    xomho

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề tài sản chung của vợ chồng, Khoản 2 Điều 2 Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định rõ "Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng". Như vậy, đối với tài sản là bất động sản pháp luật quy định phải đăng kí quyền sở hữu do vậy trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải có ghi tên hai vợ chồng. Nếu trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ ghi tên chồng bạn thì đó vẫn là tài sản riêng của chồng bạn.

    Nếu bạn có thắc mắc gì thêm xin liên lạc đến Văn phòng Luật sư chúng tôi tại Hà Nội.

    ĐT: 0973.626.990

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn xomho vì bài viết hữu ích
    rongyeu (10/03/2014) congtysba (11/03/2014)
  • #313068   08/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1948 lần


    Chào bạn .

    Các ý kiến tư vấn của các thành viên cho bạn là chính xác.

    Tuy nhiên, tôi xin bổ sung thêm một ý nhỏ : Nếu xem việc chồng bạn viết giấy tay sát nhập tài sản riêng của chồng bạn thành tài sản chung là một giao dịch giữa 2 vợ chồng, và nếu giao dịch này được thực hiện trước 1/7/2004 (ngày luật đất đai có hiệu lực) thì là giao dịch này là  hợp pháp, giấy viết tay vẫn có giá trị.

    Trân trọng. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    rongyeu (10/03/2014) congtysba (11/03/2014)
  • #313177   10/03/2014

    Cảm ơn Luật sư và các bạn đã giúp tôi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

www.luatdoanhgia.vn

Luật sư Đỗ Thị Thu Hương

Văn phòng Luật sư Doanh Gia - 0904.779997