Xin hỏi về đăng ký Hộ kinh doanh cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #549203 15/06/2020

    quynhgiao1109

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về đăng ký Hộ kinh doanh cá thể

    Dạ xin kính chào Luật Sư. em hiện tại đang kinh doanh 2 xe oto chuyên chạy dịch vụ du lịch. Em đang muốn đăng ký hộ kinh doanh cá thể, nhưng em không biết là mình đăng ký hộ kinh doanh thì em có được xuất hóa đơn vat hok? và những thuế mà em cần phải nộp là gì? và có được cấp giấy phép để được kinh doanh dịch vụ du lịch lữ hành hok? mong luật sư giúp em. em xin chân thành cảm ơn

     
    627 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhgiao1109 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549353   16/06/2020

    Căn cứ Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC thì hóa đơn giá trị gia tăng dành cho tổ chức kê khai, tính thuế giá trị gia tăng áp dụng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ nội địa; hoạt động vận tải quốc tế; xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu.

    Ở Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế gia trị gia tăng sửa đổi "Điều 10: Phương pháp khấu trừ thuế" lại quy định: 

    "...

    2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn chứng từ bao gồm:

    ...

    b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh."

    Do đó, khi bạn đăng ký hộ kinh doanh thì không được xuất hóa đơn đỏ và việc xác định hộ kinh doanh có phải là đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng hay không còn phụ thuộc vào các điều kiện sau:

    - Doanh thu 1 năm dưới 100 triệu đồng thì không thuộc đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng.

    - Doanh thu 1 năm trên 100 triệu đồng thì thuộc đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng

    Cần xác định mức doanh thu để biết mình có thuộc đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng hay không.

    Ngoài ra, hộ kinh doanh cũng cần xác định mức doanh thu để biết mình phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không, nếu:

    - Doanh thu 1 năm dưới 100 triệu thì hộ kinh doanh không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

    - Doanh thu 1 năm trên 100 triệu thì hộ kinh doanh thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân.

    Bên cạnh việc xác định mình có phải là đối tượng chịu thuế của hai loại thuế trên hay không, hộ kinh doanh còn phải nộp thuế môn bài theo kỳ tính thuế là năm. 

    Dịch vụ lữ hành là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, hộ kinh doanh muốn được cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành, hộ kinh doanh phải chuyển đổi loại hình sang doanh nghiệp và thực hiện đăng ký kinh doanh theo quy định đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Do đó, nếu không chuyển đổi loại hình và đăng ký kinh doanh theo quy định thì hộ kinh doanh không được cấp giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ lữ hành.

     
    Báo quản trị |