Xin hỏi về chế độ trả lương khi nghỉ việc?

Chủ đề   RSS   
  • #562095 03/11/2020

    Nhuy2009

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về chế độ trả lương khi nghỉ việc?

    Xin chào. Luật sư cho e hỏi. Công ty e chốt công vào ngày 30 cuối tháng. Và ngày 13 tháng 10 e xin nghỉ luôn. Hôm 31 e đã chốt công. Và từ đầu tháng 11 e nghỉ luôn ko đúng 30 ngày do nhà có việc bận. Vậy cho e hỏi e có được nhận lương tháng 10 này không ạ. 

     
    242 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhuy2009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562105   04/11/2020

    TRANTHISAM1211
    TRANTHISAM1211

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cho em hỏi, em làm việc trong đơn vị HCSN, người lao động làm việc 4 ngày trong tháng trước khi nghỉ hưu thì tiền lương được hưởng 4 ngày làm việc đó có tính các khoản phụ cấp không? Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRANTHISAM1211 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/11/2020)
  • #562134   04/11/2020

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (337)
    Số điểm: 2590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Theo Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời hạn báo trước đối với người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:

    “a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

    Do đó, nếu bạn đang ký hợp đồng lao động xác định thời hạn, khi muốn chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn thì bạn cần thông báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất là 30 ngày trừ trường hợp đã được sự phê duyệt từ phía công ty và bạn đã hoàn thành công việc cũng như nghĩa vụ bàn giao theo quyết định từ phía công ty.

    Bên cạnh đó, theo Khoản 2 Điều 43 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.”

    Do đó trong trường hợp này, theo mình công ty của bạn vẫn phải trả lương tháng 10 cho bạn bình thường, nhưng nếu công ty yêu cầu thì bạn sẽ phải bồi thường cho công ty một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn trong những ngày không báo trước. Trên đây là một số ý kiến cá nhân của mình, hi vọng có thể giúp ích cho bạn.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphuong2804 vì bài viết hữu ích
    Nhuy2009 (04/11/2020)
  • #562135   04/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100845
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    @Nghĩa vụ báo trước với chuyện nhận tiền lương những ngày đi làm là hai chuyện không liên quan đến nhau, cho nên không cần trích dẫn luật làm gì cũng có thể trả lời là Được nhận lương.

    @TRANTHISAM1211Hưởng lương thì vẫn có trợ cấp 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/11/2020) Nhuy2009 (04/11/2020)