Xin hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #341801 29/08/2014

    Xin hỏi về chế độ thai sản

    Tôi làm việc tại một công ty nươcs ngoài từ tháng 08/2012, đến tháng 05/2014 do có thai nên tôi đã thôi việc. Tôi dự kiến sinh vào tháng 11/2014. Trong quá trình làm việc tôi tham gia đầy đủ bảo hiểm xã hội theo quy định của nhà nước. Vậy với thời gian dự sinh như trên tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Kính mong luật sư tư vấn
     
    6922 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341849   30/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Thắc mắc của bạn Luật sư tư vấn như sau:

    Theo Luật lao động và Luật bảo hiểm xã hội hiện hành quy định nếu bạn đóng bảo hiểm liên tục từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội. Như vậy bạn đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ 8/2012 đến 5/2014 thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội.

    Theo quy định tại Điều 157 Bộ Luật lao động năm 2012 thì người lao động được nghỉ hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng.

    Các chế độ thai sản bao gồm: Mức trợ cấp 1 lần khi sinh con; mức hưởng chế độ thai sản; chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh quy định tại Điều 34, Điều 35 và Điều 37 Luật BHXH như sau:

    - Lao động nữ sinh con thì được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    - Người lao động hưởng chế độ thai sản khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    - Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

    - Trường hợp lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày trong một năm.

    Nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung; phải nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung mức hưởng một ngày bằng 40% mức lương tối thiểu chung.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 30/08/2014 08:28:53 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #341868   30/08/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Bạn lam việc và có tham gia BHXH đầy đủ từ tháng 8/2012 đến tháng 5/2014 thì đã trên 6 tháng nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    quydo85 (31/08/2014)
  • #342001   31/08/2014

    NguyenNhatTuan viết:

    Chào bạn. Bạn lam việc và có tham gia BHXH đầy đủ từ tháng 8/2012 đến tháng 5/2014 thì đã trên 6 tháng nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Thân mến

    Bác này rất ngắn gọn và súc tích. Như vậy dân thường như bọn em dễ hiểu hơn ...

    Chữa ung thư bằng Nam y, Phương pháp chữa bệnh ung thư an toàn và hiệu quả nhất. Ung thu giai đoạn đầu hoàn toàn có thể chữa khỏi. Ung thu không phải là chết !!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #342159   01/09/2014

    Cám ơn luật sư

    Cám ơn luật sư đã tư vấn. Nhưng tôi còn thắc mắc là tôi đã nghĩ làm từ 5/2014, và đến 11/2014 tôi mới sinh. Vậy tôi có được hưởng các chế độ thai sản không? Mong luật sư tư vấn. Xin cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #342215   02/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp này lại không được rồi bạn nhe, bạn phải là đang làm việc khi sinh hoặc nghỉ sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thai sản do BHXH chi trả.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #342431   04/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Bạn được hưởng nhưng vì thời điểm sinh bạn ko còn đi làm nên bạn phải tự nộp hồ sơ về chế độ thai sản để cơ quan BHXH giải quyết.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #342229   02/09/2014

    tvhop
    tvhop

    Sơ sinh


    Tham gia:13/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 26
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bhxh

    Bạn tungduong hãy tiếp tục đóng Bhxh tự nguyện để được hưởng chế độ thai sản !
     
    Báo quản trị |  
  • #342235   02/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    HoNguyenTruong70 viết:

    Trường hợp này lại không được rồi bạn nhe, bạn phải là đang làm việc khi sinh hoặc nghỉ sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thai sản do BHXH chi trả.

    LS HoNguyenTruong70 lại một lần nữa trả lời hết sức vô trách nhiệm

    Bạn hãy cho biết rõ xem tháng 5/2014 bạn có đóng BHXH hay không ?

    Nếu tháng 5/2014 bạn có đóng BHXH thì chắc chắn bạn đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Nếu bạn chỉ tham gia BHXH đến tháng 4 thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp nếu bạn sinh con trước ngày 15/11/2014

     
    Báo quản trị |  
  • #342236   02/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    tvhop viết:
    Bạn tungduong hãy tiếp tục đóng Bhxh tự nguyện để được hưởng chế độ thai sản !

    Bạn đừng khuyên người ta làm việc dại dột như vậy. BHXH tự nguyện không có chế độ thai sản !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #429709   04/07/2016

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    BHXH tự nguyện không có chế độ thai sản nhé bạn.

    Trân trọng,

     

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com