Xin hỏi về chế độ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #332323 09/07/2014

    Nari2013

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về chế độ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

    Tôi xin nghỉ thai sản vào ngày 1/9/2013, nhưng đến 16/10/2013 tôi mới sinh bé, ngày 5/3 tôi đi làm lại bình thường cho đến nay ( 8/7/2014) . Kế toán của cơ quan tôi nói rằng tôi được hưởng chế độ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đến ngày 1/9/2014 thôi, không phải là đến ngày 16/10/2014, sau 1/9/2014 tôi phải đi làm bình thường, vậy xin hỏi kế toán cơ quan tôi làm như vậy là đúng hay sai?
     
    33850 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332346   09/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    "Theo quy đinh Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động 

    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động."

    Trường hợp của bạn, thời điểm bạn sinh con là ngày 16/10/2013 vì vậy đến ngày 16/10/2014 con bạn mới đủ 12 tháng tuổi. vì vậy kế toán công ty bạn trả lời như trên là sai quy định.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #332644   11/07/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn Nari2013,

    Kế toán công ty bạn nói và tính ngày 1/9/2014 là sai hoàn toàn nhé bạn.

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 55 Luật lao động bạn sẽ được hưởng chế độ giảm 1 giờ làm /ngày nhưng vẫn hưởng đủ lương đến ngày 16/10/2014 ( là ngày con bạn thôi nôi, đủ 12 tháng tuổi)

    Pháp luật quy định rõ là " trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi " được hiểu là từ lúc bạn sinh con đến ngày con đủ 12 tháng tuổi, quy định này rất rõ nhưng không hiểu sao kế toán bên bạn hiểu một cách khác biệt như thế.

    Công ty mình có gần 5 ngàn lao động nữ và đều áp dụng chế độ giảm giờ làm tính đến ngày con đủ 12 tháng tuổi mà không quan tâm trước đó họ nghỉ thai sản ngày nào

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    hudori (09/05/2015)
  • #384597   22/05/2015

    Trong trường hợp lao động nữ đang trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi chỉ làm nửa ngày, nửa ngày còn lại do có việc đột xuất cần xin nghỉ phép thì có được hưởng chế độ giảm 1 giờ làm việc như bình thường không ạ?

    Giả sử ca làm việc là từ 08:00h ~ 16:00h (nghỉ trưa 1 tiếng từ 12:00 ~ 13:00), LĐ nữ làm việc tại Công ty từ 08:00h ~ 12:00h, buổi chiều xin nghỉ làm. Trường hợp này LĐ đó phải xin nghỉ phép từ 13:00 ~ 16:00 hay phải xin nghỉ từ 13:00 ~ 17:00?

    Xin cảm ơn~

     

     
    Báo quản trị |  
  • #384846   24/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Chế độ cho NLĐ nữ được nghỉ mỗi ngày 60 phút được hiểu là "1 ngày bình thường" chứ ko áp dụng cho "nửa ngày".  Có nghĩa là nếu làm việc nửa ngày thì ko được giảm 60 phút hoặc 30 phút nào hết.

    Ghi chú: ý kiến cá nhân, ko tìm thấy văn bản hướng dẫn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Young_Fast_VN (25/05/2015)
  • #385139   26/05/2015


    Cho tôi hỏi Luật BHXH có thanh toán 1/2 ngày khi bị ốm đau không ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #443284   05/12/2016

    Chungnhoi
    Chungnhoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh/Chị ơi, cho em hỏi là lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng được nghỉ 60 phút/1 ngày. Tuy nhiên lao động không nghỉ (NSD lao động đồng ý cho nghỉ) nên vẫn làm đủ 8h/1 ngày thì 1 giờ có được tính làm thêm không? trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #443721   12/12/2016

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Luật lao động 2012 quy định lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc mà vẫn được hưởng nguyên lương. Đó là quyền lợi mà bạn được hưởng. Nếu bạn không hưởng quyền của chính bạn thì người sử dụng lao động không có nghĩa vụ phải hoàn trả bằng phương thức khác. Tức là bạn không được tính làm thêm. 

    Trân trọng,

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Chungnhoi (12/12/2016)
  • #444178   22/12/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn chungnhoi,

     

    Trường hợp bạn hỏi về nguyên tắc không được tính tiền làm thêm nhe bạn.

    Nếu công ty nào có quy định trả tiền OT thì đó là do thỏa thuận và thỏa thuận này là trên luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #498495   01/08/2018

    Anh/ chị cho em hỏi:

    Lao động nữ sau khi nghỉ sinh con được 4 tháng thì đi làm lại như vậy mỗi ngày sẽ được nghỉ thời gian bao nhiêu? nửa ngày hay 60 phút ah

     

     
    Báo quản trị |  
  • #498752   05/08/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động thì lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian  làm việc và thời gian nghỉ nay vẫn được hưởng lương đầy đủ theo hợp đồng lao động.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hoangnga1090 (10/08/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com