DanLuat 2015

xin hỏi về chế độ nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #220434 17/10/2012

    ngocanh.dsgon

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi về chế độ nghỉ thai sản

    Nhân viên vệ sinh tại các sảnh chung cư có được nghỉ thai sản  5 tháng theo chế độ nặng nhọc độc  hại không ? 

     
    3006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #220685   18/10/2012

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Căn cứ theo các hướng dẫn đưới đây, trích từ luật BHXH,

     

    Điều 27. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

    Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này.  

     

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức;

    c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

    d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

     

    Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    --> Như vậy, TH bạn đề cập nếu người lao động có ký hợp đồng và công việc vệ sinh tại sảnh chung cư có nằm trong danh mục ngành nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm của Bộ Lao Động - Thương Binh XH và Bộ y tế thì được hưởng thời gian hưởng chế độ khi sinh con là 5 tháng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-