Xin hỏi về cao độ tầng hầm so với cao độ mặt đất và định nghĩa diện tích chiếm đất?

Chủ đề   RSS   
  • #550396 29/06/2020

    Plantec

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về cao độ tầng hầm so với cao độ mặt đất và định nghĩa diện tích chiếm đất?

    1. Xin hỏi về cao độ tầng hầm so với cao độ mặt đất, Trong định nghĩa về tầng hầm tại TCVN 4319:2012  chỉ ghi

    Tầng hầm là tầng có quá nửa chiều cao nằm dưới mặt đất

    Tầng bán hầm là tầng có quá nửa chiều cao nằm trên mặt đất

    Mà không có qui định giới hạn phần hầm nhô lên so với cao độ mặt đất là bao nhiêu?

    (Theo quy định tại Điều 11-135/2007/QĐ-UBND ngày 08/12/2007 của UBND TP. Hồ Chí Minh, quy định 3 vấn đề liên quan đến cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ có tầng hầm, bán hầm như sau: Phần nổi của tầng hầm (tính đến sàn tầng trệt) không quá 1,2m so với cao độ vỉa hè hiện hữu ổn định

    2. Định nghĩa diện tích chiếm đất là gì trong cách tính mật độ xây dựng?

    Mật độ xd = diện tích chiếm đất/ diện tích lô đất

    Diện tích chiếm đất của công trình kiến trúc được tính theo hình chiếu bằng của công trình (ngoại trừ nhà phố, liên kế có sân vườn).

    Diện tích chiếm đất của công trình không bao gồm diện tích chiếm đất của các công trình như: các tiểu cảnh trang trí, bể bơi, sân thể thao ngoài trời (trừ sân tennis và sân thể thao được xây dựng cố định và chiếm khối tích không gian trên mặt đất, bể cảnh,…

    Vậy hình chiếu bằng này được xác định tại cao độ bao nhiêu so với cao độ mặt đất?

    Ví dụ: Nếu cắt qua công trình ở cao độ >= 1.2m thì gọi là hình chiếu bằng?

    Phần công trình nhô lên khỏi cao độ mặt đất dưới 1.2 m thì không tính là diện tích chiếm đất? Có quy định cụ thể nào ko?

    Xin chân thành cảm ơn

     
    102 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Plantec vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận