DanLuat 2015

Xin hỏi về bồi thường đất khi nhà nước thu hồi đất rừng sản xuất theo quy định của Luật đất đai 2003

Chủ đề   RSS   
  • #436592 22/09/2016

    Xin hỏi về bồi thường đất khi nhà nước thu hồi đất rừng sản xuất theo quy định của Luật đất đai 2003

    Ông P có 0,6ha đất có giấy CNQSD đất cấp năm 2002, thời hạn sử dụng 50 năm, loại đất rừng bảo vệ - sản xuất. Năm 2005 Nhà nước thu hồi để xây dựng công trình giao thông và đã bồi thường về tài sản trên đất, nhưng không được bồi thường về đất.

    Xin hỏi: Trường hợp  ông P có được bồi thường về đất hay không?

    Rất mong được Luật sư sớm tư vấn. Xin trân trọng cám ơn!

     
    2777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437428   03/10/2016

    taduc2811
    taduc2811

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn.

     

    Dựa trên thông tin bạn cung cấp, mình xin có một số góp ý nhỏ như sau:

    - Việc thu hồi đất xảy ra vào năm 2005, cho nên vụ việc này chịu sự điều chỉnh của Luật đất đai 2003 và các văn bản hướng dẫn, là quy định pháp luật có hiệu lực thi hành lúc đó.

    - Tổng hợp quy định về bồi thường về đất khi thu hồi đất theo Điều 43 và Điều 38 Luật này, những trường hợp sau sẽ không được Nhà nước bồi thường về đất khi thu hồi đất:

    Điều 43. Những trường hợp thu hồi đất mà không bồi thường

    1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 của Luật này; (đó là các trường hợp sau:

    2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

    3. Sử dụng đất không đúng mục đích, sử dụng đất không có hiệu quả;

    4. Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

    5. Đất được giao không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

    6. Đất bị lấn, chiếm trong các trường hợp sau đây:

    a) Đất chưa sử dụng bị lấn, chiếm;

    b) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    7. Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

    8. Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

    9. Người sử dụng đất cố ý không thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước;

    10. Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn mà không được gia hạn khi hết thời hạn;

    11. Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn mười tám tháng liền; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn hai mươi bốn tháng liền;

    12. Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền hoặc tiến độ sử dụng đất chậm hơn hai mươi bốn tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư, kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất đó cho phép.)

    b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    c) Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng;

    d) Đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất, tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước;

    đ) Đất thuê của Nhà nước;

    e) Trường hợp không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 50 của Luật này;

    g) Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.

    - Căn cứ vào quy định trên, có thể thấy trong trường hợp này:

    + Ông P không được bồi thường về đất do bị Nhà nước thu hồi đất rừng phòng hộ đã giao hoặc cho thuê.

    + Với diện tích đất rừng sản xuất, do bạn chưa cung cấp thêm thông tin, nếu mình chưa xác định được ông P có được bồi thường về đất không. Nếu diện tích đất đó ông P được Nhà nước giao thì ông sẽ được bồi thường, còn nếu là cho thuê thì ông không được bồi thường về đất.

    Trân trọng. Nếu bạn cần tư vấn kỹ hơn vui lòng liên hệ theo thông tin bên dưới.

    ___________________

     

    Trần Anh Đức |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 0169.2831.662 - E: duc.ta2811@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

    Cập nhật bởi taduc2811 ngày 03/10/2016 04:39:35 CH

    Trần Anh Đức | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad:

    CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-