DanLuat 2015

Xin hỏi về 2 vấn đề này

Chủ đề   RSS   
  • #92534 03/04/2011

    bravo5452

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về 2 vấn đề này

    TÌNH HUỐNG:

    Ông A xây nhà trái phép Bị Ủy ban nhân dân(UBND) phương X lập biên bản vi phạm và yêu cầu tháo dỡ vào ngày 15/01/2007,ông đã thực hiện theo đúng yêu cầu.Ngày  20 tháng 10 năm 2009,ông A nhận được quyết định của UBND phương X yêu cầu đến nộp phạt 2 triệu đồng về hành vi vi phạm này.

    Hỏi:Ông A có phải nộp phạt không? Tại sao?

    TÌNH HUỐNG:

    Bà Bình sống tại thành phố H,bà có 3 người con là:chị Mai,Chi Phương và anh Minh.Hai chị Mai và Phương đã lấy chồng và sống ở nước ngoài. Bà ở với vợ chồng anh Minh và chị Lan. Năm 2005, anh Minh bị bệnh chết bà vẫn ở với chị Lan và được chị chăm sóc rất chu đáo.Đầu năm 2009, bà Bình bị bệnh chết đột ngột không để lại di chíc.Biết rằng tài sản của bà là một căn nhà trị giá 5 tỷ đồng và 1 sổ tiết kiệm 100 triệu đồng.

    Hỏi 1.:Những ai được hưởng di sản thừa kế  từ tài sản của bà Bình?

    Hỏi 2.Chị Lan có được hưởng tài sản thừa kế của bà Bình không?Tại sao?

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 03/04/2011 04:43:02 PM
     
    2676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92561   03/04/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Tình huống 1: A không phải nộp phạt.

    Bạn tham khảo điều 10 thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính, điều 12 các hình thức xử phạt vi phạm hành chính trong pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2002 sửa đổi bổ sung năm 2008. Có thế tham khảo thêm điều 9 cách tính thời hạn thời hiệu của nghị định 128/2008/NĐ-CP nghị định hướng dẫn pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2002 sửa đổi bổ sung năm 2008

    Tình huống 2: tham khảo phần thừa kế trong bộ luật dân sự năm 2005.

    Cụ thể là chương XXII những quy định chung về thừa kế.

    Không để lại di chúc => chia theo pháp luật

    Áp dụng chương XXIV thừa kế theo pháp luật đặc biệt là các điều:

    Điều 675 những trường hợp thừa kế theo pháp luật. Điều 676 những người thừa kế theo pháp luật, điều 677 người thừa kế thế vị.

    Chịu khó đọc luật đi bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    bravo5452 (03/04/2011)

0 Thành viên đang online
-