Xin hỏi tui em có thuộc phạm vi quan hệ 3 đời không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #548561 06/06/2020

    Serien2312

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi tui em có thuộc phạm vi quan hệ 3 đời không ạ

    Chuyện là ngiu em với em cùng làng, sau này mới biết tụi em có họ hàng, Ông ngoại của bạn ny là em trai của Bà Cố bên cha em. Thế bọn em có vi phạm 3 đời không ạ?

     
    285 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Serien2312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548564   06/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14381)
    Số điểm: 99448
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Theo mô tả thì các bạn ở đời thứ 4 và đời thứ 5 rồi, không vi phạm quy định 3 đời và được phép kết hôn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/06/2020)
  • #549740   23/06/2020

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, người có họ trong phạm vi ba đời được xác định là những người có cùng một gốc sinh ra. Bao gồm các đời cụ thể như sau:

    - Đời thứ nhất: Cha mẹ

    - Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

    Như vậy theo quy định trên bạn và ny không thuộc phạm vi 3 đời nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #549816   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trường hợp cấm: "Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời…”

    Trong tại Điều 5 có giải thích “Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”

    Như vậy trường hợp của bạn không thuộc phạm vi 3 đời.

     
    Báo quản trị |