DanLuat 2015

Xin hỏi trường hợp sau thì có bị chịu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #214435 18/09/2012

    xauketui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi trường hợp sau thì có bị chịu trách nhiệm hình sự không?

    Tôi có người thân chạy xe tải. Trên đoạn đường người thân tôi đang đi thì có xảy ra tai nạn xe, lúc người thân tôi vừa đến thì được CSGT ra hiệu lệnh cho người thân tôi quẹo trái chạy qua làn đường ngược chiều để vượt qua tai nạn. Đúng lúc đó thì có 2 thanh niên chạy xe máy với vận tốc quá nhanh và đã không thắng kịp liền đâm vào xe tải của người thân tôi, 1 người tử vong và 1 người bị thương vào bệnh viện. Hiện người thân tôi đang bị tạm giam lấy lời khai, trong lúc người thân tôi ở đồn công an, tôi quay lại nơi xảy ra tai nạn và thấy các CSGT đã xê dịch hiện trường không như lúc xãy ra tai nạn, có nghĩa CSGT sẽ không nhận là từng ra hiệu lệnh cho người thân tôi quẹo trái. Hiện tôi được biết thì công an lại phán là người thân tôi có lỗi. Vậy xin cho tôi hỏi trường hợp trên thì người thân tôi có bị chịu trách nhiệm hình sự là đi tù không? Và phải chịu phạt như thế nào? Tôi phãi làm gì để giúp người thân?

    Tôi xin chân thành cám ơn !

     
    3206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214454   18/09/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Như bạn trình bày thì hiện trường vụ tai nạn đã thay đổi so với thực tế vụ việc, và như vậy đã hoàn toàn bất lợi cho người thân của bạn.

    Xin hỏi bạn lúc xảy ra vụ tai nạn trên có nhân chứng không? (có ai nhìn thấy vụ việc xảy ra như bạn trình bày không)

    Nếu không có nhân chứng, chứng cứ bác bỏ hoàn toàn hiện trường đã thay đổi bất lợi, người CSGT không thừa nhận cho người ra hiệu lệnh cho người thân bạn rẽ trái thi trường hợp này rất có thể người thân của bạn bị khởi tố theo quy định tại Khoản 1 hoặc 2 Điều 202 BLHS. Với khung hình phạt là cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Khoản 2 là từ 3 năm đến 10 năm. Tùy theo tính chất, mức độ lỗi của các bên, tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà Cơ quan có thẩm quyền quyết định mức hình phạt cụ thể.

    Ngoài ra, căn cứ vào mức độ lỗi mà có thể người thân của bạn phải bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe cho nạn nhân theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    xauketui (18/09/2012)
  • #214478   18/09/2012

    xauketui
    xauketui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn a Khắc Duy đã tl câu hỏi của tôi!

    Lúc xảy ra tai nạn có rất nhiều người dân chứng kiến. Và họ nói sẽ làm chứng cho người thân của tôi. Vậy nếu người thân của tôi có nhân chứng thì hình phạt của người thân tôi phải chịu như thế nào? Và người CSGT đó là người gián tiếp gây ra tai nạn sẽ phải chịu hình phạt gì không?

     
    Báo quản trị |  
  • #214496   19/09/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    luật ô tô thì mình chưa học, nhưng trong xe máy thì có nói tới điều là mình nghe lệnh của người điều khiển giao thông trong 1 số trường hợp và có thể vượt cả đèn đỏ hay ngược chiều theo lệnh của người điều khiển. và trong luật cũng có điều là xử phạt rất nặng trong trường hợp ko theo chỉ dẫn của người điều khiển GT theo nghị định 34 thì bị tăng gấp đôi hình phạt ở 1 số tuyến đường... nên mình nghĩ nếu người dân đứng ra làm chứng thì bạn sẽ nhẹ tội đi vì lúc đó bạn phải theo sự chỉ dẫn của người điều khiển giao thông mà.

    mình ko phải dân luật nên chỉ biết sơ sơ thế thôi :)

     
    Báo quản trị |  
  • #214698   19/09/2012

    xauketui
    xauketui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi xin hỏi thêm, trên trường hợp tôi nêu trên thì người thân tôi bị giam giữ bao nhiêu giờ để lấy lời khai từ khi tai nạn xảy ra. Hiện người thân tôi đang bị giam giữ đã 3 ngày kể từ khi tai nạn xảy ra nhưng tại sao công an vẫn chưa cho tôi gặp người thân?

     
    Báo quản trị |  
  • #214723   19/09/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn xauketui!

    Theo quy định của pháp luật, thời hạn tạm giữ là 3 ngày, được phép gia hạn 2 lần và tối đa thời hạn tạm giữ là 9 ngày.

    Nếu việc điều tra chưa kết thúc,  Cơ quan cảnh sát điều tra Công an quận/huyện xét thấy cần phải tiếp tục áp dụng biện pháp ngăn chặn làm tạm giam để đảm bảo việc điều tra vụ án thì theo quy định như sau:

     

    Điều 120. Thời hạn tạm giam để điều tra

    1. Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá hai tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá ba tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá bốn tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    2. Trong trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, xét cần phải có thời gian dài hơn cho việc điều tra và không có căn cứ để thay đổi hoặc huỷ bỏ biện pháp tạm giam thì chậm nhất là mười ngày trước khi hết hạn tạm giam, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn tạm giam.

    Việc gia hạn tạm giam được quy định nh­ư sau:

    a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá một tháng;

    b) Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam hai lần, lần thứ nhất không quá hai tháng và lần thứ hai không quá một tháng;

    c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam hai lần, lần thứ nhất không quá ba tháng, lần thứ hai không quá hai tháng;

    d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam ba lần, mỗi lần không quá bốn tháng.

    Nếu trong vụ án này có nhiều người làm chứng và những lời khai của người làm chứng trùng khớp với nhau, có căn cứ, đúng với tình tiết của vụ tai nạn, thì người lái xe không có lỗi (nếu không có những tình tiết nào khác). Trong trường hợp này, người lái xe không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (20/09/2012)

0 Thành viên đang online
-