Xin hỏi tội Tiêu thụ hay che giấu?

Chủ đề   RSS   
  • #547250 28/05/2020

    Xin hỏi tội Tiêu thụ hay che giấu?

    Cho mình hòi. Trường hợp A và B đi trộm cắp tài sản bào gồm điện thoại, nhẫn, dây chuyền vàng có giá trị  113.000.000đ. Sau đó, A gọi điện cho C, thuê C chở A và B đi lên Tp. HCM bán những tài sản trộm được. Khi đến đón A, B thì C biết sự việc trên nhưng vẫn đồng ý chở A, B đi bán những tài sản trên. Sau đó, A đưa cho C 2.000.000đ tiền xe thì C bị truy cứu TNHS về hành vi chứa chấp hay che giấu tội phạm  or đồng phạm trộm ạ. Xin cảm ơn mọi người

     
    155 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhkhoa247 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547792   31/05/2020

    Sau khi xem xét trường hợp của bạn thì tôi cho rằng C đang phạm “Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có”. Do C không có hứa hẹn trước mà đồng ý cùng A và B cùng thực hiện viêc tiêu thụ tài sản. Mặc khác A và B cũng cho C biết rằng tài sản đem đi tiêu thụ là tài sản ăn trộm mà C vẫn đồng ý đưa A và B đi tiêu thụ. Cho thấy các yếu đã đủ để cấu thành tội phạm theo điều 323 Bộ Luật Hình sự 2015:

    Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

    d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

    b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

    b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Tổng trị giá tài sản trộm cắp được có giá trị 113.000.000 đồng, đối chiếu theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 323 thì B có thể bị phạt tù từ 03 đến 07 năm tù tùy mức độ.

     
    Báo quản trị |