DanLuat 2015

Xin hỏi: Sinh con mà không có giấy ra - vào viện có được giải quyết BH không?

Chủ đề   RSS   
  • #173280 22/03/2012

    tranngocson283

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi: Sinh con mà không có giấy ra - vào viện có được giải quyết BH không?

    Xin trả lời giúp tôi vấn đề sau:

    Em tôi là giáo viên dạy vùng sâu, vùng xa, mới sinh con. Trong thẻ BHYT, nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện Huyện. Em tôi dự định xin nghỉ chế độ trước khi sinh 2 tuần, nhưng vì chuyển dạ sớm so so với dự kiến ngày sinh 3 tuần, lại không kịp về bệnh viện Huyện nên em tôi đã sinh con ở Trạm y tế Xã nơi đang dạy học.

    Em tôi đã nhập hồ sơ thủ tục đầy đủ khi vào đẻ, cả thẻ BHYT,  khi xin ra họ chỉ cấp giấy chứng sinh mà không có giấy vào - ra viện, họ nói rằng ở tuyến xã không có giấy này.

    Theo tôi được biết, để được hưởng chế độ nghỉ thai sản theo BHXH, cần có:

    - Giấy chứng sinh

    - Giấy ra, vào viện

    Vậy, xin hỏi trường hợp của em tôi chỉ cần nộp giấy chứng sinh, BHXH có giải quyết lương theo chế độ thai sản không ? hay họ còn đòi hỏi gì khác ? Nếu đòi hỏi giấy tờ khác nữa thì là gì ? và em tôi cần phải làm như thế nào ?

    Xin chân thành cảm ơn các bạn.

     
    9874 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173469   22/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định của Luật bảo hiểm xã hội nhé. Hoàn toàn không có quy định phải có giấy ra vào viện.

    #0066ff;">Điều 113. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

    #0066ff;">1. Sổ bảo hiểm xã hội.

    #0066ff;">2. Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.

    #0066ff;"> #0066ff;">Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu, người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền; nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

    #0066ff;">3. Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.

    #0066ff;">4. Danh sách người hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tranngocson283 (22/03/2012)
  • #176456   05/04/2012

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Nếu không có giấy ra vào viện thì làm Trạm Y tế làm giấy xác nhận hoặc em bạn làm giấy cam kết có xác nhận của Trạm Y tế để thế vào .

    Ngoài ra không còn đòi hỏi giấy tờ gì thêm.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    tranngocson283 (19/04/2012)

0 Thành viên đang online
-