xin hỏi quyền thừa kế nhà

Chủ đề   RSS   
  • #206383 09/08/2012

    kuayue

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi quyền thừa kế nhà

    Kính chào quý luật sư! Em có vài câu hỏi về quyền thừa kế nhà em như sau:

    Ông bà nội đã mất để lại 1 căn nhà cho 8 người con ( trong đó có 1 người con đã mất và có gia đình ở nước ngoài ). Căn nhà thì có ba em, bác lớn (đã mất nhưng có vợ con), bác nhỏ và cô lớn em (chưa có chồng) tổng 4 người đứng tên sở hữu trên giấy tờ nhà, cùng có hộ khẩu của căn nhà nói trên. Ngoài ra có còn 2 cô đã có chồng và 1 cô chưa chồng :

    - 1 cô (gọi là A) có chồng vẫn còn hộ khẩu ở căn nhà của ông nội.

    - 1 cô (gọi là B)  có chồng đã cắt hộ khẩu và sống ở nhà chồng

    - 1 cô ( gọi là C ) chưa chồng có tên trong hộ khẩu và đang sống ở nhà của ông bà nội.

    Vậy với trường hợp trên thì nếu nhà ông bà nội bán thì sẽ được chia 4 phần của những người con có tên trong giấy sở hữu nhà đất hay là chia theo những ai có tên trong hộ khẩu hoặc là chia đều cho 8 người con dù có tên hay không tên và có hộ khẩu hay đã cắt hộ khẩu. Với trường hợp ông bà nội không có để lại di chúc

    + Giả sử cô B đòi chia 1 phần thì có đúng pháp luật không?

    + và cô A và cô C không có tên trong giấy tờ sở hữu nhà đất, vậy có được chia 1 phần không?

     

    Em xin cám ơn luật sư.

     
    4414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206502   10/08/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp đất của căn nhà được cấp cho hộ gia đình thì  có thể phải chia khác đi, tôi chỉ nêu lên trường hợp chung mà thôi. Khi đó, những người con của ông bà nội thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Dù một số người đã mất, song họ có con nên con của họ được hưởng phần di sản mà đáng ra bố mẹ họ được hưởng (thừa kế thế vị theo Điều 677 BLDS). Chia thừa kế theo pháp luật thì di sản được chia đều cho tất cả đồng thừa kế này.

    Tuy nhiên, vì căn nhà hiện nay đứng tên 4 người nên họ đang là những đồng sở hữu duy nhất được pháp luật công nhận và mỗi người trong số họ được hưởng 1/4 khối tài sản này, trừ khi có thỏa thuận khác. Do đó, các đồng thừa kế khác muốn chia phần của mình thì phải thương lượng với họ hoặc nhờ tòa án giải quyết theo quy định pháp luật.

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    kuayue (10/08/2012)
  • #206599   10/08/2012

    kuayue
    kuayue

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cám ơn luật sư nhiều và chúc diễn đàn ngày càng phát triển, chúc sức khỏe

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com