Xin hỏi quyền thừa kế đất giữa mẹ chồng và con dâu.

Chủ đề   RSS   
  • #342561 04/09/2014

    manhchjnhtnn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi quyền thừa kế đất giữa mẹ chồng và con dâu.

    Xin luật sư tư vấn. Mẹ chồng tôi có cho vợ chồng tôi 1 miếng đất và đã sang tên bìa đỏ đứng tên chồng tôi và bà không còn liên quan gì đến miếng đất đó nữa. Nhưng 2 năm sau thì chồng tôi mất, anh mất đột ngột lên không để lại được di trúc. Hai năm sau tôi mang bìa đỏ ra xã để chuyển tên người sử dụng miếng đất đó sang tôi, xa yêu cầu phải mời mẹ chồng tôi nên ký. Nhưng bà không ký và nói bà có phần trong miếng đất đó, phải chia cho bà thì bà mới ký hoặc phải sang tên toàn bộ cho con trai tôi thì bà mới ký. Vậy xin hoi luật sư mẹ chồng tôi có phần trong miếng đất này hay không? nếu như không thì tôi có bắt buộc phải có chữ ký của bà để chuyền quyền sử dụng đất hay không? Mong luật sư giúp cho tôi, xin cảm ơn.

     
    6815 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342707   05/09/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vì không có di chúc nên:

    1/ Toàn bộ tài sản của chồng bạn sẽ được chia theo pháp luật (theo Điều 675 Bộ luật Dân sự) nghĩa là chia đều cho các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm cha mẹ, vợ, các con của chồng bạn.

    2/ Nếu bạn chứng minh được miếng đất là cho cả 2 vợ chồng thì bạn và chồng bạn mỗi người có 1/2 miếng đất. Phần 1/2 của chồng bạn là di sản và được chia đều như trên.

    Như vậy, trong cả 2 trường hợp, mẹ chồng bạn đều có quyền thừa kế và vì chưa chia di sản nên trường hợp nào thì các giao dịch liên quan đến miếng đất cũng đều phải có sự đồng ý của các đồng thừa kế, trong đó có mẹ chồng bạn. 

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    caythongnoel (05/09/2014) manhchjnhtnn (08/09/2014)
  • #342943   06/09/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Nếu đó là tài sản riêng của chồng vì như bạn nói là được mẹ chồng tặng cho riêng thì bạn và mẹ chồng bạn được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật vì không có di chúc. Do vậy đương nhiên mẹ chồng bạn có một phần tài sản khi mở thừa kế bởi mẹ chồng bạn là người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của pháp luật.

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    manhchjnhtnn (08/09/2014)
  • #343303   09/09/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn.

    Mẹ chồng bạn có quyền thừa hưởng di sản thừa kế theo pháp luật của con trai theo quy định. Bởi lẽ, mẹ chồng bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất như bạn và những người khác như bố chồng (nếu còn sống), con.

    Về phạm vi thừa hưởng: Vì là tài sản chúng của vợ chồng bạn, nên di sản thừa kế chỉ được tính trong phạm vi 50% của tổng giá trị tài sản.

    Do vậy, nếu không có sự đồng ý của mẹ chồng bạn, con bạn, thì bạn sẽ không thể sang tên quyền sử dụng nhà đất.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tôi và truy cập Website http://luathuythanh.vn/ để tham khảo thêm các bài viết liên quan.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #344513   14/09/2014

    VPLSPHAMTHANHTUNG
    VPLSPHAMTHANHTUNG

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ vào tình huống pháp luật bạn nêu ra và theo quy định của pháp luật hiện hành VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG tư vấn cho bạn như sau:

    Vì tình huống pháp luật bạn nêu ra chưa rõ ràng và chúng tôi cũng không có điều kiện để thu thập thêm thông tin nên chúng tôi đưa ra các giả thiết sau:

    Thứ nhất. Về việc xác định đất và tài sản trên đất (nếu có) là tài sản riêng của chồng bạn hay của chung vợ chồng bạn

    -Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định

    "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung"

    -Khoản 1 Điều 32 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:

    "1.Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản của mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân...."

    1.Nếu mẹ chồng bạn cho cả chồng bạn và bạn mà có tài liệu chứng cứ để chứng minh việc mẹ chồng bạn cho cả hai vợ chồng bạn thì miếng đất bạn cần tư vấn là tài sản chung của hai vợ chồng bạn.

    2.Nếu mẹ chồng bạn chỉ cho một mình chồng bạn thì miếng đất bạn cần tư vấn là tài sản riêng của chồng bạn.

    3.Nếu mẹ chồng bạn chỉ cho một mình chồng bạn và trong quá trình sử dụng có tài liệu, chứng cứ chứng minh chồng bạn và bạn đã thỏa thuận miếng đất đó là tài sản chung của vợ chồng thì miếng đất bạn cần tư vấn là tài sản chung của vợ chồng bạn.

    4.Tài sản trên đất (nếu có) nếu do vợ chồng bạn cùng nhau tạo nên thì đó là tài sản chung của vợ chồng bạn.

     

    Thứ hai. Xác định thừa kế theo di chúc hay thừa kế theo pháp luật đối với tài sản của chồng bạn để lại

    - Điểm a khoản 1 Điều 675 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

    "1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a/ Không có di chúc"

    Việc bạn nêu ra là khi chồng bạn mất không để lại di chúc nên tài sản của chồng bạn được chia cho những người thừa kế theo pháp luật.

     

    Thứ ba. Xác định những người được hưởng thừa kế theo pháp luật đối với tài sản của chồng bạn để lại

    - Điểm a khoản 1 và khoản 2 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết 

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau"

    Sau khi xác định phần tài sản của chồng bạn gồm những gì, thì phải xác định những ai được hưởng phần di sản của chồng bạn như chúng tôi đã liệt kê ở trên, con bạn nếu có ai chưa đủ 18 tuổi thì bạn sẽ là người quản lý tài sản cho người con đó

     

    Thứ tư. Việc thực hiện các thủ tục hành chính liên quan đến tài sản của chồng bạn phải do tất cả những người được hưởng tài sản của chồng bạn ký vào thủ tục hành chính đó.

     

     

     

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

    Đường dây nóng: 09782 09782

    Email: vanphongluatsuphamthanhtung@gmail.com

    Địa chỉ: số 31a, ngách 46, ngõ 445, đường Lạc Long Quân, quận Tây Hồ, Hà Nội.

    Những thông tin Quý bạn cung cấp chúng tôi không có cơ hội kiểm chứng tính chính xác và trung thực của thông tin, nên việc tư vấn của chúng tôi chỉ có tính chất tham khảo. Để việc tư vấn được chính xác, mời Quý bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com