DanLuat 2015

Xin hỏi quyền nuôi con và chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #56524 13/07/2010

    caothanhnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi quyền nuôi con và chia tài sản khi ly hôn

    Chúng tôi cưới nhau được 3 năm, có 1 cháu bé hơn 1 tuổi và sau hôn nhân chúng tôi góp tiền 1 căn nhà (chúng tôi có thỏa thuận viết bằng tay là bố mẹ vợ cho 70% giá trị nhà và cá nhân tôi góp 30%), do lúc mua nhà tôi chưa có hộ khâu Hà Nội nên quyết định phân nhà chỉ đứng tên 1 mình vợ tôi với hy vọng lúc đó vợ tôi có hộ khẩu HN thì sẽ dễ làm sổ đỏ hơn. Vậy xin hỏi các luật sư sau khi ly hôn ai sẽ được quyền nuôi con và tài sản sẽ được chia như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    10168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56542   13/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    - Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác (Điều 92 Luật hôn nhân & Gia đình).  Vậy nếu ly hôn, quyền nuôi con sẽ thuộc về vợ của bạn.
    - Ngoài giấy thỏa thuận viết bằng tay, nếu bạn có chứng cứ khác để chứng minh 70% giá tri căn nhà là do "bố mẹ vợ cho" thì căn nhà thuộc quyền sở hữu chung của vợ chồng bạn, không dính dáng gì đến bố mẹ vợ cả. Do vậy về nguyên tắc, nếu ly hôn, căn nhà sẽ được đôi cho vợ chồng bạn (Điều 95 Luật HN&GĐ).
    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #56588   14/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


          Tôi xin có ý kiến như sau:
               Về vấn đề tài sản:
                   Nếu bạn có đầy đủ chứng cứ để chứng minh cho những gì bạn trình bày và cá nhân bạn góp 30% giá trị căn nhà là tài sản riêng của bạn đồng thời không thỏa thuận nhập vào tài sản chung, thì tài sản trên được xác định là tài sản thuộc sở hữu chung theo phần của bạn và vợ bạn. Việc xác định sở hữu đối với căn nhà như sau:
                    -  70% giá trị căn nhà là tài sản chung của vợ chồng bạn do được tặng cho chung. Đây là sở hữu chung hợp nhất.
                    - 30% giá trị căn nhà là sở hữu của cá nhân bạn. Đây là sở hữu theo phần.
                  Vì vậy, khi ly  hôn, về nguyên tắc căn nhà sẽ được chia như sau: vợ bạn 35%, bạn 65% nếu không có căn cứ khác.
            
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 14/07/2010 09:34:55 PM

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56594   14/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tôi lại có quan điểm khác với Bá Huy.

    Điều 27, Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định
    "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung".

    "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân".

    Như vậy, số tiền 30% góp vào để mua nhà không được coi là tài sản riêng của bạn #0072bc;">caothanhnam. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-