xin hỏi quý luật sư về việc có được đk kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #397349 23/08/2015

    hung1310

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi quý luật sư về việc có được đk kết hôn

    tôi và cô ấy có họ.bà ngoại của cô ấy và bố tôi là 2 chị em ruột.chúng tôi yêu nhau nhưng không biết liệu có đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật Việt Nam không.xin quý luật sư tư vấn giúp tôi.tôi xin cảm ơn
     
    4150 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397351   23/08/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định tại điểm d khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân và gia đình thì cấm kết hôn:

    Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Theo bạn mô tả thì bố bạn và bà ngoại cô ấy là hai chị em ruột, vậy nên bạn và mẹ cô ấy là chị em con cô con cậu (bạn là con cậu và mẹ cô ấy là con cô). Như vậy, cô ấy gọi bạn là cậu là có họ hàng trong phạm vi ba đời nên không thể kết hôn được nhé.

    Về quan hệ họ hàng thực tế thì cô ấy gọi bạn là cậu là bề trên sao lại có thể lấy nhau được.

    Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #397533   25/08/2015

    hung1310 viết:
    tôi và cô ấy có họ.bà ngoại của cô ấy và bố tôi là 2 chị em ruột.chúng tôi yêu nhau nhưng không biết liệu có đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật Việt Nam không.xin quý luật sư tư vấn giúp tôi.tôi xin cảm ơn

    Xin chào bạn, về vấn đề của bạn, tôi xin có ý kiến như sau:

    Điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014

    "Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

    Dẫn chiếu đến điểm a, b, c, d khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014

    "2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;"

    Khoản 18 Điều 3  Luật hôn nhân gia đình 2014

    "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Tóm tắt gia phả của bạn như sau: A kết hôn với B --> sinh ra C và D. C kết hôn có 1 người con trai là E (bạn). D kết hôn có 1 người con gái là F. F kết hôn có 1 người con gái là G (bạn gái bạn)

    --> Bạn (E) gọi là đời thứ 3, bạn gái bạn (G) là đời thứ 4.

    --> không vi phạm điều kiện kết hôn trong phạm vi 3 đời. Do đó, nếu bạn đáp ứng thêm các điều kiện mà tôi đã trích phía trên thì 2 bạn có thể kết hôn.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    hung1310 (27/08/2015)
  • #398281   01/09/2015

    Mình cũng có chung quan điểm với LS.TranTrongQui

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com