Xin hỏi ở lại 2 tiếng sau giờ làm để vệ sinh máy móc có được tính tiền tăng ca không?

Chủ đề   RSS   
  • #549025 13/06/2020

    Linhchuongtuhue

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi ở lại 2 tiếng sau giờ làm để vệ sinh máy móc có được tính tiền tăng ca không?

    Xin chào các luật sư. Cho em xin hỏi. Em làm một công ty san xuất ngạch men. Em làm đi làm cả. Công ty em làm 5 hôm đổi ca 1 lần. Làm em 8h trên một ca. Đến cuối một ca cả bộ phận em ở lại 2h để vệ sinh đây chuyền. Máy mốc. Xin hỏi sau 8h làm ở cổng tỷ ở lại thêm 2h có được tính tiền tăng ca không ạ. Cty có làm sao luật ko ạ

     
    684 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhchuongtuhue vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549085   14/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1497)
    Số điểm: 8671
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1031 lần
    Lawyer

    Điều 97 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Và cũng không có quy định nào của pháp luật về việc lương chính đến bao nhiêu thì không được hưởng tiền lương làm thêm giờ nên việc công ty không trả tiền lương làm thêm giờ cho bạn là trái quy định của pháp luật.

    Do đó, bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi lên ban lãnh đạo công ty yêu cầu họ giải thích và giải quyết việc thanh toán tiền lương làm thêm giờ. Nếu công ty không trả lời thì chị có thể làm đơn khiếu nại gửi đến Phòng lao động thương binh xã hội quận/huyện nơi công ty có trụ sở.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;