DanLuat 2015

XIN HỎI LUẬT SƯ VỀ VIỆC ĐÁNH TRẺ NHỎ KHÔNG GÂY THƯƠNG TÍCH CÓ PHẠM TỘI KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #295518 05/11/2013

    keuoan522

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN HỎI LUẬT SƯ VỀ VIỆC ĐÁNH TRẺ NHỎ KHÔNG GÂY THƯƠNG TÍCH CÓ PHẠM TỘI KHÔNG?

    Xin chào Luật Sư!

    Tôi có tình huống như sau nhờ Luật Sư tư vấn giúp: Sự việc là tôi có một cháu bé 4 tuổi bị cháu bé hàng xóm cùng tuổi đánh cháu nhiều lần, đến một hôm bé nhà tôi bị cháu kia đánh rất đau ở tại nhà tôi, nên sót con tôi đã lấy tay nẻ (đánh) vào mông cháu hàng xóm 1 cái và dặn cháu từ giờ không được chơi như vậy nữa. Cháu bé này khóc chạy về nhà và gia đình cháu đến gây sự với gia đình tôi nói là tôi đánh trẻ con là vi phạm pháp luật. Mặc dù gia đình tôi đã giải thích sự việc là đánh vào mông cháu chỉ có ý dăn đe cháu, dạy bảo cháu chứ không có ý đánh đập cháu vì ghét bỏ. Thế nhưng gia đình kia vẫn khăng khăng làm đơn kiện tôi ra pháp luật với tội danh đánh trẻ em.

    Vậy kính hỏi Luật Sư sự việc như trên tôi có phạm luật không và tôi nên làm gì nếu bị khởi kiện? Mong Luật Sư tư vấn giúp tôi! Trân thành cảm ơn! 

     
    2317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295563   05/11/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào anh,

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    Theo quan điểm của em, hành vi đánh trẻ em của anh là không nên và nhất là đối với trẻ nhỏ. Tuy nhiên, xét theo các quy định pháp luật, (1) hành vi đó của anh chưa tới mức xã hội nguy hiểm cho xã hội. Ngoài ra, để có thể kiện anh, gia đình có trẻ bị đánh cần phải giám định vết thương. Theo suy nghĩ thông thường của em thì (2) hành vi đánh vào mông đó chưa tới mức gây ra thương tật. Kết hợp 2 ý lại thì em cho rằng hành vi của bạn sẽ không bị xử lý hình sự.  

    Thân ái,

    Thành Tuấn

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    keuoan522 (05/11/2013)
  • #295601   05/11/2013

    keuoan522
    keuoan522

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ ý kiến. Tôi biết việc đánh trẻ con hay bất cứ ai đều là không nên; Tuy nhiên tình huống này là ngoài ý muốn bạn ạ. Vì từ trước đến nay hàng xóm với nhau đều có trẻ nhỏ và khi các trẻ nghịch phá hay trọi nhau thì người lớn có mặt ở đó đều đe dẹp các cháu, thậm chí có người còn lấy doi đánh cho chúng sợ cũng là việc hết sức bình thường. Đến trường hợp của tôi do gia đình kia cố ý làm lớn chuyện, chứ thực ra ở đây mọi người đều cho rằng việc làm của tôi là hết sức bình thường trong cuộc sống hàng ngày không có gì to tát cả (khi bạn có con bạn sẽ hiểu).

    Trân trọng cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |