Xin hỏi Luật sư về trường hợp hợp đồng mua bán như này liệu có vô hiệu không

Chủ đề   RSS   
  • #237578 05/01/2013

    bluster

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư về trường hợp hợp đồng mua bán như này liệu có vô hiệu không

    Xin chào các Luật sư, 

    Hiện nay em đang vướng phải 1 sự việc như này.

    Em có viết 1 giấy mua bán xe với 1 người. Trong giấy mua bán chỉ ghi là bán xe máy Exciter 2010 cho ông Trần Chí Dương mà không ghi giá tiền, không ghi ngày kí kết hợp đồng. Sau đó ông Dương yêu cầu e viết 1 giấy mượn chiếc xe e vừa bán có thời gian mượn là 1 tháng. Sau đó ông Dương lấy đi giấy đăng kí xe máy của em và để lại xe cho em đi. Mục đích của giao dịch dân sự này là để cho người bạn của em có thể tạm thời lấy 1 chiếc laptop do đã thế chấp để vay tiền của ông Dương. Tức là chiếc xe của e thay thế vào chiếc laptop đã cầm cố. Và ông Dương giải thích làm như vậy để lách luật vì cá nhân ông Dương ko có giấy phép kinh doanh cho vay thế chấp. Người bạn em hẹn sau 1 tuần sẽ mang laptop về và trả lại giấy tờ xe cho em. Nhưng sau đó anh ta không quay trở lại và bị gia đình bắt ở nhà.

    Các luật sư có thể cho e biết trong trường hợp này hợp đồng bán xe e viết có vô hiệu không? Hoặc nếu anh bạn em không thể làm như lời hứa thì có thể đòi lại giấy tờ xe máy không? Và bằng cách nào?

    Xin cảm ơn các luật sư và mong sớm nhận được hồi âm.

    Quang

     
    3747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238098   08/01/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 129 Bộ luật dân sự quy định về sự vô hiệu của giao dịch nếu giả tạo nhằm che dấu một giao dịch khác. Tuy nhiên, như bạn nói thì thực chất giao dịch của bạn với ông Dương nhằm bảo đảm khoản vay bạn của bạn đã vay của ông Dương. Trường hợp này rất khó để bạn chứng minh cho sự vô hiệu trong giao dịch của bạn. Nếu đúng là bạn bảo đảm cho khoản vay thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ thay người bạn khi đến hạn mà người đó không thực hiện nó. Trong quan hệ dân sự, các tranh chấp được giải quyết thông quan thương lượng, toà án hoặc trọng tài (nếu chọn).

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com