Xin hỏi luật sư về quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #248194 12/03/2013

    quangducvietanh

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư về quyền sử dụng đất

    Hiện nay gia đình em đang gặp vấn đề về chanh chấp quyền sử dụng đất, mong luật sư tư vấn giúp. Em xin trình bày nội dung như sau:

    - Bố em xin được miếng đất của hợp tác xã năm 1964 nhưng vào thời điểm đó không có giấy tờ căn cứ gì (nhưng vẫn có tên trên bản đồ là tên của bố em), đến năm 1993 mảnh đất của bố em được tách ra làm 2, một nửa đứng tên bố em và nửa còn lại để bà nội em đứng tên (Nhưng đến năm 1999 tên của bà nội em mới có trên bản đồ địa chính). Đến năm 2004 mảnh đất đứng tên bà nội em lại được chuyển sang tên em nhưng chỉ chuyển trên bản đồ.

    - Ông nội em đã mất năm 1986 và bà nội em đã mất năm 2010.

    - Mảnh đất đó từ trước đến nay đều do gia đình em sử dụng và đóng thuế đầy đủ.

    - Hiện nay ông bác em đòi quyền thừa kế tài sản là mảnh đất đứng tên bà nội em.

    Vậy xin hỏi luật sư việc đòi chia tài sản thừa kế như vậy là có căn cứ không? Nếu có căn cứ thì ông bác em có thể được chia như thế nào? Xin luật sư giải đáp.

     Em xin chân thành cảm ơn!

     
    5497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248300   13/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này có thể xảy ra các tình huống như sau:

    Trường hợp thửa đất được công nhận thuộc quyền sử dụng của bà nội bạn thì sẽ phát sinh quyền thừa kế của bác bạn, các cô chú và bố bạn- đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự.

    Trường hợp thửa đất trên không được công nhận là tài sản thuộc quyền sử dụng của bà nội bạn thì sẽ không phát sinh quyền thừa kế của các bác, cô chú và bố bạn.

    Đó là nội dung luật sư có thể tư vấn cho bạn theo thông tin bạn cung cấp.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #248414   13/03/2013

    quangducvietanh
    quangducvietanh

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn luật sư.

    Trường hợp thửa đất nhà em đứng tên bố em từ năm 1983(khi đó ở xã em mới có sổ địa chính) đến năm 1999 mới đứng tên bà nội em một nửa và đến năm 2004 chuyển sang tên em( hiện nay mảnh đất đó vẫn chưa có sổ đó).

     Vậy trường hợp đó có được coi là quyền sở hữu của bà nội em không. 

    Em cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #248777   15/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Việc của em có lẽ cần phải tiến hành xác minh, kiểm tra lại thông tin quá trình sử dụng đất.

    Mặc dù gia đình em vẫn sử dụng thửa đất đó từ trước tới nay nhưng sự việc trở lên phức tạp vì có sự kiện bà nội em đứng tên nên bác em có căn cứ để yêu cầu chia.

    Cần phải chứng minh thời điểm bà em đứng tên quản lý sử dụng đất có thủ tục liên quan tới việc chuyển nhượng, tặng cho hay không? Nếu có tài liệu thể hiện việc này thì bác em có điều kiện được chấp thuận yêu cầu, ngược lại thì quyền lợi của gia đình em có cơ sở được bảo vệ.

    Thực sự vụ việc của gia đình em cũng rất phức tạp, chưa có tài liệu và căn cứ để khẳng định quyền lợi của gia đình em sẽ được bảo vệ tới đâu.

    Luật sư cũng rất tiếc vì chưa thể tư vấn chi tiết hơn.

    Chúc em và gia đình mạnh khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    quangducvietanh (15/03/2013)
  • #248902   15/03/2013

    quangducvietanh
    quangducvietanh

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn luật sư.

    Cho em hỏi thêm một vấn đề: khi chuyển tên cho bà nội em không có giấy tờ chứng minh gì cả, mục đích của việc tách thửa đất làm hai mảnh để khỏi bị trừ ruộng dưới đồng và địa chính xã tách ra làm hai mảnh thôi.

    Vậy đó có phải là căn cứ chứng minh không ạ?

    Em chân thành cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #249278   18/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thực tế xét xử rất nhiều cơ quan có thẩm quyền căn cứ vào hồ sơ địa chính để đưa ra các phán quyết, ở đây hồ sơ địa chính của cơ quan có thẩm quyền có lẽ đã thể hiện bà nội bạn là người sử dụng đất trong thời gian nêu trên vì vậy có thể những tư liệu đó được xem là chứng cứ trong quá trình giải quyết vụ việc.

    Luật sư chỉ có thể tư vấn cho bạn những nội dung như trên, trường hợp cần thiết bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #249332   18/03/2013

    quangducvietanh
    quangducvietanh

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281