DanLuat 2015

Xin hỏi luật sư về quyền hạn của cảnh sát cơ động

Chủ đề   RSS   
  • #160187 09/01/2012

    tavphong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư về quyền hạn của cảnh sát cơ động

    Luật sư cho tôi hỏi? hôm trước em tôi và bạn gái đi xe máy buổi tối bị cscđ yêu cầu dừng xe kiểm tra, nhưng do không mang giấy
    tờ nên bỏ chạy và bị cscđ đuổi. khi chạy về nhà thì cscđ cũng xông thẳng vào nhà và đánh em tôi túi bụi. tôi ra yêu cầu cscđ không được đánh người thì bị nói là "mày thích cản trở người thi hành công vụ không" do tôi không hiểu luật nên không biết đối lý với cscđ này thế nào.
      vậy luật sư cho tôi hỏi quyền hạn của cscđ như thế nào?
                                    Xin cám ơn!
     
    21618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164795   12/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    Hành vi đánh người trong trường hợp này của CSCĐ là hành vi vi phạm quy định pháp luật. Và không phải là hành vi công vụ.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #164874   13/02/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn,

        Quyền hạn của cảnh sát cơ động trong việc xử phạt VPHC trong lĩnh vực giao thông đường bộ như sau:

        - Thẩm quyền xử phạt hành chính: Bạn tham khảo Khoản 3 và Khoản 5 Điều 47 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP.

        - Thẩm quyền xử phạt của Công an: Bạn tham khảo Khoản 3 và Khoản 5 Điều 49 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP.

        (Vì quy định rất nhiều nên thiết nghĩ bạn tự tham khảo sẽ tiện hơn)

        Trường hợp của bạn, #0072bc; font-size: 13px;">anhdv352 đã trả lời đầy đủ. Nếu sau này còn bị như vậy, bạn hãy chốt cửa lại, chặn người CSCĐ này trong nhà và gọi 113 đến giải quyết. Ắt họ sẽ nể sợ bạn.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #165012   13/02/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng là hành vi xông vào nhà đánh của CSCĐ không phải là hành vi thi hành công vụ và là hành vi vi phạm pháp luật.

    Nhưng ngược lại thì hành vi không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người em trong topic này cũng là hành vi vi phạm pháp luật. Vì CSCĐ được quyền dừng xe để kiểm soát giao thông khi được huy động.


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |