Xin hỏi luật sư về cách tính ngày nghỉ bù cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #440448 03/11/2016

    bachntb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư về cách tính ngày nghỉ bù cho người lao động

    Việc người lao động làm việc vào ngày nghỉ cuối tuần hoặc ngày nghỉ lễ nếu Cty không muốn trả tiền lương cho người lao động. Cty chuyển sang nghỉ bù thì thực hiện theo văn bản nào hướng dẫn cách tính nghỉ bù từ ngày nghỉ lễ chuyển sang.

    VD ngày nghỉ cuối tuần thứ 7 tôi đi làm được trả 200% tiền lương đúng theo luật, còn nếu nghỉ bù thì Cty tính 100% lương và 1 ngày nghỉ bù có hợp lý không hoặc tính bằng 2 ngày nghỉ bù có hợp lệ không? trong văn bản của luật không thấy có cách tính này. mong luật sư tư vấn giùm. Tôi xin cảm ơn

     

     
    3769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440484   03/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2060)
    Số điểm: 11920
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1418 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 110 Bộ luật lao động 2012 quy định: Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục(Khoản 1 Điều 110) và Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động(Khoản 2 Điều 110). Theo đó, người sử dụng lao động phải sắp xếp ít nhất 1 ngày nghỉ cho người lao động và có quyền quyết định một ngày cố định trong tuần, nhưng phải đảm bảo đã được ghi nhận vào nội quy lao động.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:  Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Như vậy, nếu cho người lao động nghỉ bù những giờ, ngày làm thêm thì người sử dụng lao động vẫn phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương của ngày làm việc bình thường. Trừ trường hợp  bạn đi làm ngày chủ nhật và nghỉ bù bằng ngày khác nếu có sự thỏa thuận trước hoặc được ghi vào nội quy lao động thì sẽ là trường thì công ty không phải trả thêm lương.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi

     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.