DanLuat 2015

xin hỏi luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #274999 12/07/2013

    meocondangyeu2507

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi luật sư

    xin chào luật sư.tôi xin nhờ luật sư giải đáp cho tôi thắc mắc như sau.

    cách đây khoảng 10 năm tôi có mua một miếng đất, nhưng  thời điểm đó vợ chồng tôi chưa có hộ khẩu ở thành phố nên nhờ người em gái (của vợ) đứng tên dùm, và từ lúc xem đất cho đến lúc chồng tiền đều do vợ chồng tôi đứng ra mua, và trong cùng lúc đó có anh chồng và ba chồng (của em gái bên vợ) cùng mua miếng đất kế bên. cho đến năm 2004 em rể tôi mất (chồng của người đứng tên đất hộ tôi). Đến hiện nay tôi muốn sang tên đất lại. nhưng ba chồng của em tôi có ý định muốn làm khó (muốn có phần trăm di sản trong ngôi nhà em tôi đang sống và cả miếng đất này) nên đưa đơn lên ngăn chặn không cho những gì em tôi đứng tên được buôn bán và chuyển tên. nên khi xin chuyển tên cơ quan chức năng yêu cầu phải có chữ kí xác nhận miếng đất của tôi không liên quan đến ba chồng của em tôi. nếu như ba chồng của em tôi không chịu kí tên không liên quan đến ông thì tôi có thể thưa ông ta ra tòa không? và thủ tục như thế nào?

    Xin luật sư giúp cho. xin chân thành cảm ơn

     

     
    1831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276226   18/07/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai trả lời như sau:

    Về nguyên tắc bố chồng của em gái vợ bạn có quyền và thuộc hàng thừa kế của em rể bạn theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005. vì vậy đòi hỏi trên cũng không có gì đáng trách. Vì thửa đất mang tên em gái vợ bạn nên khi định đoạt phải có sự đồng ý của người chồng trong trường hợp này người chồng đã chết nên những người thửa kế được quyền yêu cầu.

    Vợ chồng bạn muốn chứng minh việc người em đứng tên chỉ là đứng hộ thì phải có hồ sơ tài liệu thì mới có căn cứ để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Trường hợp không thương lượng giải quyết được cơ quan cuối cùng để giải quyết vấn đề này sẽ là tòa án nơi có thửa đất đó.

    Chúc bạn khỏe và thành công! 

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-