DanLuat 2015

Xin hỏi luật giao thông đường bộ về việc tự ý xóa dấu vết hiện trường tai nạn

Chủ đề   RSS   
  • #314912 21/03/2014

    sysamao0o

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật giao thông đường bộ về việc tự ý xóa dấu vết hiện trường tai nạn

    Hỏi: tôi đang điều khiển xe máy trên đường thì bất ngờ có 1 chị cũng điều khiển xe máy đi ngược chiều với tôi sang đường đột ngột và không có tín hiệu báo rẽ nên đã xảy ra tai nạn.Trong lúc cảnh sát giao thông chưa đến, tôi sợ gây cản trở trên đường và dầu trong xe chảy ra gây nguy hiểm,hơn nữa trong vụ tai nạn cũng không có dấu hiệu nặng liên quan đến người nên tôi đã dựng xe của tôi lên tại chỗ. Hiện tại cơ quan công an đang giữ xe của tôi và của chị xảy ra tai nạn cùng tôi,2 bên gia đình chúng tôi đã thống nhất giải quyết và không có kiện cáo, khiếu nại.khi đến cơ quan công an lấy lời khai,cơ quan đã nói tôi đã tự ý dựng xe ,không giữ nguyên hiện trường sẽ chịu hình phạt từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng.Tôi đã giải thích đó chỉ là va chạm nhẹ,không gây thiệt hại nặng cho cả 2 bên nhưng cơ quan công an không nhất chí.Xin hỏi Luật sư làm như vậy là đúng hay sai?
    Hơn nữa ,sau khi cơ quan công an điều tra, nếu chị kia là người gây tai nạn mà tội tự ý dựng xe thì tôi phải chịu hình phạt là như thế nào?
    Tôi rât mong sự giúp đỡ của Luật sư
    Tôi xin cảm ơn

     
    2772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316992   07/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Không giữ nguyên hiện trường vụ tai nạn giao thông là hành vi vi phạm bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 71/2012/NĐ – CP.

    Trong trường hợp tại hiện trường xảy ra vụ va chạm giao thông mà xét thấy để phương tiện nơi xảy ra vụ việc sẽ có thể dẫn tới ùn tắc giao thông, thì người điều khiển phương tiện phải đánh dấu các vị trí xe đổ, sau đó đưa cả 2 xe vào lề đường nơi có vị trí đỗ an toàn và chờ cơ quan chức năng đến giải quyết.

    Đối với lỗi không giữ nguyên hiện trường của vụ TNGT, tại Điểm b, Khoản 6, Điều 8 của Nghị định số 71/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, mức phạt từ 4.000.000 – 6.000.000 đồng, ngoài ra còn áp dụng mức phạt bổ sung tước giấy phép lái xe 60 ngày. 

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-