Xin hỏi lớp học có tư cách pháp nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #544184 24/04/2020

    duongthihaiyencom

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin hỏi lớp học có tư cách pháp nhân không?

    Cho em hỏi một lớp học có tư cách pháp nhân không ạ? giải thích giúp em với ạ

     
    194 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongthihaiyencom vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544243   26/04/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn, tình huống của bạn mình có chia sẻ như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 74 Bộ luật Dân sự 2015, để một tổ chức được xác định là có tư cách pháp nhân thì phải thỏa mãn 4 điều kiện sau đây:  

    - Được thành lập theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, luật khác có liên quan (Luật Doanh nghiệp, Luật Luật sư, Luật Công chứng…..);

    - Có cơ cấu tổ chức theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật Dân sự 2015;

    - Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;

    - Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì “lớp học” (một bộ phận của “trường học”) không phải là một pháp nhân. Bởi vì lớp học không thỏa mãn bất kỳ điều kiện nào trong 4 điều kiện trên.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    duongthihaiyencom (27/04/2020)