Xin hỏi: làm song song 2cty- lần 2

Chủ đề   RSS   
  • #330179 25/06/2014

    datno2phong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi: làm song song 2cty- lần 2

    Dạ e cảm ơn sự tư vấn của luật sư, nhưng luật sư cho e hỏi

    Như trường hợp e đã nêu, nếu e nộp đơn ngày 01.7.2014 và ghi rõ là sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với cty cũ ngày 01.10.2014 nhưng đến ngày 01.10.2014 e vẫn chưa có quyết định thôi việc thì e có thể qua cty mới làm mà không, và e có vi phạm luật lao động không.

    Ghi chú: cty mới của e, e sẽ là công chức (thông qua hình thức xét tuyển), đến ngày 01.10.2014 mặc dù chưa có quyết định nghỉ của công ty cũ nhưng e muốn không còn bất cứ sự ràng buộc nào từ công ty cũ thì e phải làm như thế nào thưa luật sư?

    Cập nhật bởi datno2phong ngày 26/06/2014 07:18:10 CH
     
    3712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330312   26/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của BLLĐ năm 2012 thì: 

    Điều 21. Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động

    Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

    Trong trường hợp giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    Như vậy bạn có thể ký hợp đồng ở công ty mới và làm việc cho cả hai công ty nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.  

    Về BHXH bạn đợi làm xong thủ tục chấm dứt HĐLĐ ở cty cũ sau đó chốt sổ BH rồi mang sổ qua công ty mới để tiếp tục đóng BHXH.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    datno2phong (26/06/2014)
  • #330382   26/06/2014

    datno2phong
    datno2phong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi thêm:

    Trường hợp bên cty cũ của e đang bị thanh tra thành phố thanh tra (thanh tra đến 31.7.2014) thì e có được quyền nộp đơn thôi việc tại cty cũ không thưa luật sư. E nộp đơn 01.7.2014

    - Có luật nào qui định đang bị thanh tra, kiểm toán không được nghỉ không thưa luật sư?

    E chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #330384   26/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5113 lần
    SMod

    Bạn nên kiếm cuốn luật lao động về đọc đi, trong đ1o có rất nhiều thông tin mà bạn cần.

     
    Báo quản trị |  
  • #330583   27/06/2014

    datno2phong
    datno2phong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn danluatbac 1, mình có đọc bộ luật lao động có hiệu lực từ 01.5.2013 rùi, có thấy có trường hợp nào như mình đâu, toàn nói chung chung là:

    1/ chấm dứt hợp đồng trái luật

    2/ Nếu làm 2 cty thì đóng BH theo quy định của CP

     trong khi mình nhờ giải đáp 1 cách rỏ ràng mà. 

     
    Báo quản trị |  
  • #331174   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

     

    datno2phong viết:

     

    Luật sư cho em hỏi thêm:

    Trường hợp bên cty cũ của e đang bị thanh tra thành phố thanh tra (thanh tra đến 31.7.2014) thì e có được quyền nộp đơn thôi việc tại cty cũ không thưa luật sư. E nộp đơn 01.7.2014

    - Có luật nào qui định đang bị thanh tra, kiểm toán không được nghỉ không thưa luật sư?

    E chân thành cảm ơn luật sư!

     

     

    Chào bạn!

    Bạn cứ nộp đơn xin thôi việc bình thường nhé! Nhưng chú ý đúng quy định tại điều 36 và Điều 37 Bộ luật lao động là được.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 02/07/2014 03:28:25 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com