Xin hỏi gia đình tôi có được cấp GCN QSD đât không?

Chủ đề   RSS   
  • #547333 28/05/2020

    duytuyen.qn

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 26
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi gia đình tôi có được cấp GCN QSD đât không?

    Nhà tôi có mảnh đất điện tích khoản 1.000m2 ( đất không tranh chấp) đã ở từ trước năm 1993 đến nay vẫn chưa làm bìa đỏ và không có 1 giấy tờ gì. Nay tôi có làm đơn trong đơn có xác nhận của trưởng thôn là ở trước năm 1993. Vậy tôi xin hỏi gia đình tôi có được cấp CNQSD  đât hay không? Cảm ơn mọi người

    Cập nhật bởi duytuyen.qn ngày 28/05/2020 10:09:03 PM
     
    799 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duytuyen.qn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547470   29/05/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013 quy định về Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì:

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013 nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Như vậy, trong trường hợp bên bạn thì gia đình bạn đã sinh sống ổn định trên mảnh đất từ năm 1993 không có vi phạm pháp luật về đất đai, cần được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì gia đình bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    duytuyen.qn (30/05/2020)
  • #547503   30/05/2020
    Được đánh dấu trả lời

    duytuyen.qn
    duytuyen.qn

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 26
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    E Cảm ơn ạ. Cho e hỏi thêm. 

    E có nộp đơn xin cấp đất có nội dung là làm nhà năm 1992 và hiện không có tranh chấp và được trưởng thôn ký xác nhân cho địa chính xã. sau khi xem xét địa chính xã có thông báo bằng miệng nội dung sau ạ:

    - Đất e không có trong hồ sơ địa chính

    - Phía xã xác nhận là nhà e vào ở từ năm 1998

    Nên địa chính xã thông báo gia đình em chỉ được cấp 200 m2, còn lại coi như mất 800m2 còn lại.

    Vậy phía địa chính xã nói như vậy có đúng luật không ạ?

     

     
    Báo quản trị |