Xin hỏi đây có phải hành vi lừa đảo

Chủ đề   RSS   
  • #327455 09/06/2014

    chungnhi036

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi đây có phải hành vi lừa đảo

    Thưa luật sư , tôi có quen anh A  , anh A có nhờ tôi cho mượn xe máy để đặt cọc thuê oto tại cơ sở cho thuê xe oto . Và bạn anh A là anh B đã đặt cọc bằng lái xe cùng với anh B, tôi đã cho anh A mượn xe máy để đạt cọc thuê oto cho bạn của anh A là anh C thuê oto đi vào ngày 10/5 đến thời điểm này là ngày 10/6 bạn anh A là anh C vẫn chưa mang oto về . Tôi không lấy được chiếc xe máy ra để đi làm . Thưa luật sư đây có phải là hành vi lừa đảo , xin luật sư cho tôi cách xử lý để có thể lấy chiếc xe của tôi về .

     
    3795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327606   10/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn nên liên lạc trực tiếp với anh A  để anh A liên lạc với anh C mang xe ô tô về trả và lấy lại xe cho mình.

    Với vấn đề của bạn cũng cần xác định xem anh quyết định cho anh A mượn xe bao lâu, và bạn có biết việc anh A cho bạn mình là anh C dùng xe đó để đặt cọc thuê ô tô hay không? Việc mượn xe có hợp đồng hay giấy tờ thỏa thuận gì không?

    Và nếu anh A và anh C có hành vi cấu kết với nhau mượn tài sản của bạn và cố tình không trả thì hành vi đó có thể là hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009), cụ thể Điều 140 quy định như sau:

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Nếu bạn đã liên lạc mà anh A không trả lại xe cho mình thì bạn có thể khởi kiện yêu cầu trả lại tài sản đã mượn ( khi có hợp đồng mượn tài sản) hoặc trình báo với cơ quan công an về hành vi của A nếu A có dấu hiệu của tội trên.

    Trân trọng! 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #328050   13/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Như bạn trình bày thì bạn biết là họ mượn xe của mình để đi đặt vào cơ sở thuê ô tô.  Trường hợp như thế này thì tuy có dấu hiệu của việc làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản nhưng với những tình tiết như bạn trình bày thì khó có cơ sở kết luận là lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn tham khảo thêm các tình tiết của loại tội phạm này. Để xác định là lạm dụng tín nhiệm thì phải xác định rõ là do tin tưởng nhau và thông qua hợp đồng giao dịch (Có thể bằng miệng) về mục đích này, nhưng trong quá trình thực hiện người phạm tội đã nảy sinh ý định chiếm đoạt nên đã thay đổi mục đích trở thành mục đích chiếm đoạt và có hành vi chiếm đoạt tài sản đó.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com