DanLuat 2015

XIn hỏi chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #375833 24/03/2015

    XIn hỏi chế độ thai sản

    Chào Luật sư, cho tôi hỏi vợ tôi tham gia bảo hiểm bắt buộc từ tháng 07/2011 đến tháng 05/2013 (tổng cộng là 1 năm 10 tháng), tháng 06/2013 vợ tôi nghỉ việc, đến tháng 01/2014 vợ tôi sinh em bé. Vậy vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản không? nếu có thì thủ tục như thế nào? Xin trân thành cảm ơn.
    Kính mong luật sư qua mail: Trinhtuan269@gmail.com

     

     
    1664 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375874   24/03/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về điều kiện hưởng chế độ thai sản

    Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội, khoản 1 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 và Điểm 1 Mục II Phần B Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 thì đối tượng và điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Đối tượng hưởng chế độ thai sản:

    Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Do đó, trường hợp vợ bạn  được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

    Thứ hai: Về thủ tục nhận chế độ thai sản

    -Sổ bảo hiểm xã hội;

    -Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.

     -Danh sách người lao động đề nghị hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập (mẫu số C67a-HD).

    - Theo qui định, mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc

    - Trên mẩu C67A bạn tính trợ cấp thai sản + trợ cấp một lần khi sinh vào chung cột 5 (Số tiền)

    Trân trọng!

    .

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-