Xin hỏi cách xác định giờ làm thêm

Chủ đề   RSS   
  • #267112 05/06/2013

    Xin hỏi cách xác định giờ làm thêm

               Kính gửi: Luật sư Nguyễn Trường Hồ.

               Như câu hỏi trước tôi đã hỏi luật sư về việc lương đi làm ngày lễ. Tôi xin hỏi thêm ý như sau: Công ty tôi là DN sản xuất, tổ chức sản xuất  theo K, kíp. Người lao động làm việc một tuần 48h, trong 48 h đó có thời gian trùng vào ngày lễ 30/4. Xin hỏi người lao động đó có được hưởng 300% lương công việc đang làm do đi làm ngày lễ không? Theo quan điểm của một số người nếu đi làm ngày lễ mà vẫn trong giờ tiêu chuẩn 48h/ tuần thì không được gọi là thêm giờ, lương chỉ được thanh toán thêm lương ngày lễ + lương sản phẩm của công việc đó (không được thanh toán 300% theo công việc đang làm). Xin luật sư tư vấn giúp về nội dung trên.

    Bão Đầu Sông

     
    3644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267493   07/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Ngày nghỉ lễ là bắt buộc. Cho nên nếu Người sử dụng LĐ bố trí người lao động làm việc ngày lễ thì phải trả lương 300% theo quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #267717   07/06/2013

    Em muốn hỏi thêm: Luật quy định làm thêm giờ ngày lễ do vậy  một số người hiểu nếu ngày lễ đó là thêm giờ thì mới được 300%. Nếu theo Điều 106 Bộ luật lao động  qui định Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động. Doanh nghiệp qui định tháng làm 24 công, nếu người lao động đi làm trong tháng tính cả ngày lễ thì mới đủ 24 thì ngày lễ đó vẫn nằm trong khoảng thời gian làm việc Bình thường. Nếu ngay lễ đó chỉ được trả 100% lương ngày lễ + 100% lương sản phẩm thì có đúng luật không anh?

    Bão Đầu Sông

     
    Báo quản trị |  
  • #267747   07/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Chào bạn giangtcld, theo bộ luật lao động thì một số ngày lễ NLĐ được nghỉ, như vậy bất kỳ ai đi làm vào những ngày lễ này đều là làm thêm giờ (nghĩa là thêm giờ được tính từ giờ đầu tiên).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    giangtcld (08/06/2013)
  • #269558   16/06/2013

    quocvinh293
    quocvinh293

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn giantcld ! 

    Theo quy định tại Bộ Luật Lao động năm 2012 có một số quy định bạn có thể tham khảo sau: 

    Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    Điểm c khoản 1 điều 97 BLLĐ 2012 quy định:

    "Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày."

    Như vậy nếu bạn đi làm vào ngày 30/4 thì bạn được hưởng 300% tiền công lao động, nếu bạn không đi làm vào ngày này thì được hưởng nguyên lương theo quy định tại khoản 1 điều  115 BLLĐ 2012 ( có hiệu lực 01/5/2013).

    Thân chào.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ