DanLuat 2015

Xin hỏi các luật sư về việc đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #275095 13/07/2013

    minhdabong

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi các luật sư về việc đất đai

    Xin chào các luật sư! Tôi có một số việc muốn luật sư giải đáp giúp tôi. Đó là:

    Mấy năm về trước, gia đình tôi và gia đình bác tôi còn có quan hệ đoàn kết, cùng đi chung một ngõ (nhà tôi bên ngoài, đi thêm 1 đoạn ngắn nữa là đến nhà bác tôi). Đoạn từ cổng nhà tôi đến cổng nhà bác tôi ngoằn ngoèo bên cạnh công trình phụ nhà tôi. Bác tôi có sang đặt vấn đề là bố mẹ tôi chuyển công trình phụ ra chỗ khác để cho bác xin một ít đất cho nối đi nó thẳng, đẹp. Lúc đó hoàn cảnh nhà tôi khó khăn không có tiền chuyển thì bác tôi nói :"thêm với chú 2 triệu để chú chuyển càng nhanh càng tốt". Bố mẹ tôi nghĩ tình anh em nên đồng ý chuyển và xây tường rụt lại cho nối đi nhà bác đẹp hơn. Việc này chỉ là nói chuyện tình cảm với nhau chứ không qua giấy tờ chuyển nhượng gì cả. Hiện tại bây giờ mất đoàn kết, không còn tình nghĩa anh em. Gia đình tôi muốn lấy lại phần đất cũ có được không? Nếu được thì phải làm thế nào ạ? Được biết nhà bác tôi có làm một cái giấy nội dung là nhà tôi bán phần đất đó cho nhà bác rồi đi xin chữ ký mọi người trong họ hàng. Trên thực tế những người này không hề chứng kiến hay tham gia trong quá trình 2 gia đình nói chuyện đó.Rất mong các luật sư giúp đỡ! 

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2122 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #275363   15/07/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Với nội dung bạn cung cấp luật sư tư vấn như sau:

    Căn cứ:

    "Điều 275. Quyền về lối đi qua bất động sản liền kề

    1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

    3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù:.

    Như vậy trong trường hợp lối đi đó là lối đi duy nhất nhanh nhất và tạo điệu kiện tốt nhất cho gia đình bác bạn thì các bạn phải đồng ý trên cơ sở thỏa thuận về giá trị quyền sử dụng đất tương ứng. Gia đình bạn không được ngăn cản gia đình bác bạn đi lại trên con ngõ đó.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi luuhaivu ngày 15/07/2013 11:10:53 SA

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com

0 Thành viên đang online
-