Xin hỏi anh tôi và con anh ấy có phải là đồng phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #535380 20/12/2019

    Xin hỏi anh tôi và con anh ấy có phải là đồng phạm không?

    Tôi xin nhờ luật sư tư vấn về một trường hợp sau.

    Do có mâu thuẫn từ trước, con của anh tôi năm nay mới 15 tuổi đã lao vào dùng chân tay không đánh ông hàng xóm, thấy thế anh tôi cũng lao vào cùng con trai mình đánh ông hàng xóm đó, trong khi đánh thì cháu tôi có cầm chiếc ghế nhựa đập vào đầu ông hàng xóm gây rách da chảy máu. Cơ quan công an giám định thương tích của ông hàng xóm là 3%. tôi muốn hỏi luật sư anh trai tôi có bị khỏi tố về tội CYGTT không? có đồng phạm trong vụ việc này không? Hai bố con không có bàn bạc thống nhất gì từ trước.

     
    536 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dohaphuc1203 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535388   20/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Về vấn đề thắc mắc của bạn, mình xin đưa ra quan điểm của mình như sau:

    Thứ nhất, về câu hỏi của bạn là anh trai bạn có bị khởi tố về tội cố ý gây thương tích hay không? Căn cứ khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì trong trường hợp này thì tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% trở lên mới đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích. Do vậy, anh trai bạn sẽ không bị khởi tố truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Thứ hai, có đồng phạm trong vụ việc này không? Trường hợp này không khởi tố vụ án hình sự nên không có xác định đồng phạm ạ.

    Trong trường hợp này, theo mình chỉ phải thực hiện việc bồi thường tổn thương cơ thể cho người hàng xóm thôi.·

     
    Báo quản trị |