Xin hỏi anh chị em về thủ tục kết hôn với người nước ngoài!

Chủ đề   RSS   
  • #554571 09/08/2020

    janenguyen90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi anh chị em về thủ tục kết hôn với người nước ngoài!

    Mong anh chị em nào đã có kinh nghiệm kết hôn với người Ấn độ chia sẻ giúp mình về thủ tục, quy trình và thời gian tiến hành đăng ký kết hôn tại Việt Nam với ạ! Thêm nữa mình ở ngoài Bắc song vào thành phố Hồ Chí Minh sinh sống và làm việc, vậy mình có thể tiến hành đăng ký kết hôn tại đây không hay phải trở về quê quán để đăng ký ạ!? Rất mong nhận được những chia sẻ, góp ý từ cộng đồng dân luật, mình xin chân thành cảm ơn!

     
    262 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn janenguyen90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554723   11/08/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 1645
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 20 lần


    Mình thì chưa kết hôn nhưng mình xin đưa quan điểm cá nhân bạn có thể tham khảo:
     
    1. Về hồ sơ đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài:
     
     
    - Hai bên nam, nữ có thể khai chung vào một Tờ khai đăng ký kết hôn;
     
    - Giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài là giấy do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp còn giá trị sử dụng xác nhận hiện tại người đó không có vợ hoặc không có chồng; trường hợp nước ngoài không cấp xác nhận tình trạng hôn nhân thì thay bằng giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài xác nhận người đó có đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật nước đó.
     
    2. Thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn
     
    Điều 37 Luật Hộ tịch 2014 quy định thẩm quyền thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài thuộc về Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam.
     
    Trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên thực hiện đăng ký kết hôn.
     
    3. Trình tự đăng ký kết hôn với người nước ngoài
     
    Trình tự đăng ký kết hôn được thực hiện theo quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 38 của Luật Hộ tịch 2014Điều 31 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:
     
    - Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Phòng Tư pháp tiến hành nghiên cứu, thẩm tra hồ sơ và xác minh nếu thấy cần thiết. Trưởng phòng Phòng Tư pháp chịu trách nhiệm về kết quả thẩm tra và đề xuất của Phòng Tư pháp trong việc giải quyết hồ sơ đăng ký kết hôn.
     
    - Nếu hồ sơ hợp lệ, các bên có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, không thuộc trường hợp từ chối kết hôn đăng ký kết hôn thì Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký 02 bản chính Giấy chứng nhận kết hôn.
     
    Chúc bạn hạnh phúc.
     
    Báo quản trị |