DanLuat 2015

Xin giúp giải đáp: Tội trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #304765 02/01/2014

    hannafitz

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin giúp giải đáp: Tội trộm cắp tài sản

    Kính gửi Luật sư, 

    Em trai tôi bỏ nhà đi lang thang và đã cắt trộm dây cáp của công trình xây dựng 6 lần, mỗi lần bán chỉ được từ 200.000 đến 400.000 vnđ, nhưng phía công trình tính tổng thiệt hại lên đến 28.000.000vnđ. Sau khi gây ra việc trên em tôi tiếp tục đi lang thang nhưng không có thêm hành vi trộm cắp phạm pháp nào. Sau gần 1 năm em trở về và ra cơ quan công an đầu thú. 

    Vậy xin hỏi trong trường hợp này em tôi có thể bị xử lý theo pháp luật như thế nào? Kính mong nhận được tư vấn pháp luật của Luật sư.

    Kính thư!

     

     
    5434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304768   02/01/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Bạn có thể cung cấp thêm một số thông tin như: Công trình đang xây dựng là loại công trình gì? Việc em bạn trộm cắp, cơ quan chức năng hoặc người bị trộm cắp đã xác định được là em bạn đã trộm cắp hay chưa (có bị truy nã hay không)? Khi thực hiện hành vi trộm cắp, em  bạn bao nhiêu tuổi?

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #304788   02/01/2014

    hannafitz
    hannafitz

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin trân trọng cảm ơn phản hồi nhanh chóng của Luật sư.

    Tôi xin thông tin cụ thể như sau: Trong khi thực hiện hành vi cắt cáp điện ngầm chiếu sáng tại đường vành đai  lần thứ 6 thì em tôi bị cơ quan chức năng bắt quả tang, cơ quan công an đã xác nhận hành vi phạm tội nhưng chưa rõ đã khởi tố chưa. Khi thực hiện hành vi phạm pháp em tôi đã 30 tuổi. 

    Rất mong nhận được tư vấn pháp lý của Luật sư. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #304968   03/01/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    hannafitz viết:

    Xin trân trọng cảm ơn phản hồi nhanh chóng của Luật sư.

    Tôi xin thông tin cụ thể như sau: Trong khi thực hiện hành vi cắt cáp điện ngầm chiếu sáng tại đường vành đai  lần thứ 6 thì em tôi bị cơ quan chức năng bắt quả tang, cơ quan công an đã xác nhận hành vi phạm tội nhưng chưa rõ đã khởi tố chưa. Khi thực hiện hành vi phạm pháp em tôi đã 30 tuổi. 

    Rất mong nhận được tư vấn pháp lý của Luật sư. 

     

     

    Sỡ dĩ tôi hỏi những câu hỏi như trên để có căn cứ xác định trách nhiệm hình sự của em bạn cũng như xác định hành vi phạm tội của em bạn phạm tội gì.

    Đối với hành vi trộm cắp tài sản thông thường (ví dụ: tiền, xe máy...) thì có thể kết luận là tội trộm cắp tài sản. Nhưng nếu tài sản trộm cắp liên quan tới các công trình, phương tiện giao thông vận tải, thông tin liên lạc (cáp thông tin...), công trình điện thì nó còn liên quan, ảnh hưởng tới an ninh quốc gia. Do đó, phải xác định sự liên quan cũng như hậu quả của hành vi này đối với an ninh quốc gia hay không để xử lý theo tội danh nào cho phù hợp.

    Tôi cũng không hiểu là bạn nói em bạn tới đầu thú, nhưng sau lại nói bắt quả tang. Không biết có phải là sau khi bị bắt lần thứ 6 thì em bạn tự khai ra các lần trộm cắp trước đó hay không?

    Đối với hành vi trộm cắp của em bạn, tùy thuộc vào tính chất quan trọng của công trình điện chiếu sáng đó thì có thể em bạn bị truy cứu về tội trộm cắp tài sản theo Điều 138 BLHS hoặc về tội "phá hủy công trình, phương tiện quan trọng về an ninh quốc gia"

    Đối với giá trị tài sản chiếm đoạt thì mặc dù số cáp đó em bạn bán được 200.000 đồng (theo giá phế liệu) nhưng người ta vẫn sẽ căn cứ vào giá trị vật liệu của số cáp đó để định giá tài sản. Đối với cáp điện thì có giá khá đắt,  1m cáp có thể lên tới vài triệu, thậm chí cả chục triệu đồng. Do đó, việc người ta định giá lên đến 28.000.000 triệu đồng tôi cho nó có cơ sở.

    Với những tính tiết bạn đưa ra, có thể bạn cũng chưa nói rõ, chính xác và cụ thể toàn bộ vụ việc của em bạn nên chúng tôi rất khó có thể tư vấn cho bạn được. Ví dụ như: công trình đang xây dựng, số cáp đó đã được kết nối và đưa vào sử dụng hay chưa, hay chỉ mới để đó để chuẩn bị cho lắp đặt...

    Bạn nên trình bày toàn bộ diễn biến vụ việc, em bạn bị bắt quả tang hay tự ra đầu thú (khi bị phát hiện), hay tự thú ra hành vi phạm tội... Cũng như thời gian, địa điểm thực hiện hành vi trộm cắp (các lần trộm cắp), các tài sản trộm cắp là gì, của ai...? Trên cơ sở đó chúng tôi mới đánh giá được vụ việc.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #304831   02/01/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Bạn bình tĩnh, không nên kết luận vội vàng là rõ hay chưa rõ. Cơ quan điều tra không làm ẩu đến mức từ 200 nghìn thành 28 triệu đâu. 

    Cắt cáp ngầm sẽ gây thiệt hại rất lớn, dù chỉ cắt và lấy đi ....1cm cáp. 6 lần trộm cắp cũng là con số khá nhiều nên nếu không khai báo thành khẩn, ăn năn hối cãi, các tình tiết giảm nhẹ ...thì nhiều khả năng chịu mức án cao. Bạn tìm hiểu điều luật về tội trộm cắp tài sản để rõ hơn.

    Chúc bạn và em bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #304970   03/01/2014

    hannafitz
    hannafitz

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư, tôi xin trình bày rõ sự việc lại như sau: 

    Trong thời gian đi lang thang, khoảng gần 1 năm trước em tôi đã thực hiện tổng cộng 6 lần cắt trộm dây điện cáp quang chiếu sáng ngầm trên đường vành đai, cơ quan điều tra kết luận thiệt hại là 28.000.000. Đến lần thứ 6 thì bị lực lượng bảo vệ phát hiện và đưa về trụ sở công an. Gia đình đã  bảo lãnh về trong thời gian chờ cơquan điều tra làm rõ sự việc. Sau khi trở về nhà được 1 tháng em tôi lại bỏ nhà đi và không liên lạc với gia đình. 

    Cách đây 2 tháng công an đã tìm đến gia đình để điều tra thêm và yêu cầu gia đình thông tin nếu em tôi trở về.

    Do không thể liên lạc trực tiếp nên trong thời gian em bỏ nhà đi tôi có viết email khuyên quay trở về và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Cách đây vài ngày em tôi đã trở về và tự đề nghị gia đình đưa đến cơ quan công an  trình diện để chịu án phạt theo luật định. Em tôi cũng khai trong thời gian đi lang thang không gây thêm hành vi phạm pháp nào.

    Đồng chí công an phụ trách vụ án của em tôi đã thông báo là vụ việc đã bị truy tố. Hiện em tôi đang trong thời gian tạm giam chờ xét xử.

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư.

    Kính thư

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-