DanLuat 2015

[Xin giúp đỡ] Em sinh năm 1992 chưa lấy chồng có được phép nhận con nuôi không ạ? thủ tục gồm những gì xin anh chị tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #220272 16/10/2012

    thanhcan826666

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    [Xin giúp đỡ] Em sinh năm 1992 chưa lấy chồng có được phép nhận con nuôi không ạ? thủ tục gồm những gì xin anh chị tư vấn giúp

     

    Như tiêu đề ạ, em chưa và không bao giờ lấy chồng ạ, thật ra em là lesbian ( đồng tính nữ) nên em không muốn lấy boy, nhưng em và người yêu em cũng rất thích trẻ con trong nhà cho vui cửa vui nhà. vợ em sinh năm 1985. em sinh năm 1992. cả 2 đều đang đi làm ổn định rồi ạ. nhưng vẫn muốn nhận một đứa con nuôi để niềm vui đc trọn vẹn hơn. liệu chúng em có đc phép nhận con nuôi ko ạ? đứng tên ai cũng được hay phải hơn tuổi đứa trẻ đc nhận nuôi ạ??

    -em muốn nhận con nuôi là trẻ mồ côi ạ, chứ ko phải con nước ngoài hay bố mẹ trẻ giao lại đâu ạ.

    em xin cảm ơn mọi góp ý của anh chị luật sư!!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 16/10/2012 07:25:12 CH Bỏ in đậm toàn bài

    >>>>>>>>>>>>nhóc Zin<<<<<<<<<<<<

     
    3784 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhcan826666 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (16/10/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #220298   16/10/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn vấn đề của bạn hỏi tôi xin có ý kiến như sau:

    1. Về việc 2 bạn có quyền nhận nuôi con nuôi hay không:

    TH1: Nếu là vợ chồng thì cả 2 người đều phải đồng ý (không thuộc trường hợp của bạn);

    TH2: Trường hợp cá nhân có quyền nhận nuôi con nuôi nhưng chỉ do 1 người đứng tên (bạn hoặc người kia mà không thể là 2 người cùng đứng tên nhận nuôi con nuôi);

    Cả 2 trường hợp trên người nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 14 luật nuôi con nuôi cụ thể như sau:

     

    "Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em."

              Do vậy, bạn sinh năm 1992 tính đến nay là năm 2012:  mới 20 tuổi, bạn cần chú ý điều kiện về độ tuổi nêu trên để cân nhắc người nhận nuôi con nuôi.

    Lưu ý:  Người được nhận làm con nuôi (con nuôi) cũng phải đủ điều kiện sau:

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi.

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    2. Về trình tự thủ tục nhận nuôi con nuôi

    B1: Bạn liên hệ với sở tư pháp nươi bạn thường trú để đăng ký nhu cầu nhận nuôi con nuôi.

    Sở tư pháp sẽ giới thiệu bạn đến UBND xã/phường nơi có trẻ thường trú để bạn làm các thủ tục cần thiết (trường hợp bạn chưa tìm được trẻ nhận làm con nuôi.  Nếu bạn đã tìm được trẻ nhận làm con nuôi thì bạn thực hiện từ B2);

    Bước 2: Bạn nộp hồ sơ đăng ký nhận nuôi con nuôi tại UBND xã/phường nươi trẻ được nhận làm con nuôi thường trú để tiến hành thủ tục đăng ký nhận nuôi con nuôi..

    UBND xã phường có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

    Hồ sơ đăng ký nhận nuôi con nuôi gồm có:

     1.Hồ sơ của người nhận con nuôi

     

    Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

    1. Đơn xin nhận con nuôi;

    2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    3. Phiếu lý lịch tư pháp;

    4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    5. Giấy khám sức khoẻ do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp.

    2.Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước

    1. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước gồm có:

    a) Giấy khai sinh;

    b) Giấy khám sức khoẻ do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    c) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    d) Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi;

    Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi;

    Quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích;

    Quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất năng lực hành vi dân sự;

    đ) Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

    2. Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ lập hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi sống tại gia đình;

    Cơ sở nuôi dưỡng lập hồ sơ của trẻ em được giới thiệu làm con nuôi sống tại cơ sở nuôi dưỡng.

            Có vấn đề nào còn chưa hiểu bạn đặt thêm câu hỏi để được các luật sư hoặc thành viên khác tư vấn.  Chúc bạn thực hiện được nguyện vọng của mình. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (16/10/2012) LUATBAOVIET (09/11/2012)
  • #220409   17/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Nói đơn giản như thế này thôi nhé!

    Bạn sinh năm 1992 tính đến nay 2012 mới có 20 tuổi bạn chưa đủ tuổi do pháp luật quy định để nhận nuôi. Do chưa đáp ứng được yêu cầu về tuổi nên không cần xem xét đến các điều kiện khác!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-