Xin giúp đỡ Đăng ký khai sinh quá hạn cho con ngoài giá thú, đã thành niên

Chủ đề   RSS   
  • #173673 23/03/2012

    quynh128

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin giúp đỡ Đăng ký khai sinh quá hạn cho con ngoài giá thú, đã thành niên

    tôi tên Mỹ Q. sinh ngày 12/8/1982, là con ngoài giá thú của cha tôi và ông không làm giúp đăng ký khai sinh cũng như đặt tên cho tôi. đến tuổi đi học, ông lấy giấy khai sinh của chị Mỹ Q., là con hợp pháp của ông để tôi đi học, sau đó là sử dụng hộ khẩu và chứng minh nhân dân của chị Q. để tôi đi học đại học. hiện nay tôi chuẩn bị tốt nghiệp ra trường. nhà trường yêu cầu nộp giấy khai sinh vào bộ hồ sơ của tôi. qua đó đã phát hiện tôi ghi ngày sinh trong phần khai hồ sơ sinh viên không đúng với giấy khai sinh. tuy nhiên, cha tôi hiện nay không thể tiếp tục lấy khai sinh của chi Q. để tôi nộp cho trường. vì vậy tôi đã đề nghị cha tôi đi làm giấy khai sinh cho tôi theo đúng ngày sinh của mình. tôi không thể tiếp tục gian dối và sống bằng giấy tờ tùy thân của chị Q, được nữa. Mong anh chị luạt sư giúp tôi hoặc hướng dẫn cho tôi làm thế  nào để làm giấy tờ tùy thân của mình mà trước mắt là giấy khai sinh.?????????????????????.
     
    3826 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174150   26/03/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn thì có thể làm thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn. Vì bạn của bạn đã thành niên nên có thể tiến hành thủ tục tại UBND cấp xã nơi cư trú của người cha bạn - nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ) hoặc UBND cấp xã nơi đương sự đang cư trú.


    Thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn được quy định tại Điều 45 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/12/2005 về Đăng ký và Quản lý hộ tịch như sau:


    1. Người đăng ký khai sinh quá hạn nộp các giấy tờ:


    • Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định);

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.


    • Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    2. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, UBND sẽ xem xét và cấp Giấy khai sinh. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh không quá 5 ngày.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com