Xin giúp đỡ !Cám ơn

Chủ đề   RSS   
  • #387284 10/06/2015

    kn2015

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin giúp đỡ !Cám ơn

    Hai chị em . tôi là chị . hiện tại căn nhà của ba mẹ đã mất để lại .nay tôi và em mỗi người có 1 hộ khẩu và sổ hồng riêng.
    Nay tôi muốn bán nhà . nhưng người em không đồng ý .
    Tôi phãi làm như thế nào ?

     
    2515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387292   10/06/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 416 lần


    kn2015 viết:

    Hai chị em . tôi là chị . hiện tại căn nhà của ba mẹ đã mất để lại .nay tôi và em mỗi người có 1 hộ khẩu và sổ hồng riêng.
    Nay tôi muốn bán nhà . nhưng người em không đồng ý .
    Tôi phãi làm như thế nào ?

    Vấn đề bạn nêu chưa rõ: Ba mẹ bạn có mấy căn nhà? có mấy người con? Nhà và đất hiện nay do ai đứng tên?

    Bạn có thể nêu rõ hơn để mọi người có thể giúp được!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387365   11/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    kn2015 viết:

    Hai chị em . tôi là chị . hiện tại căn nhà của ba mẹ đã mất để lại .nay tôi và em mỗi người có 1 hộ khẩu và sổ hồng riêng.
    Nay tôi muốn bán nhà . nhưng người em không đồng ý .
    Tôi phãi làm như thế nào ?

    Chào bạn.

    "Hai chị em . tôi là chị . hiện tại căn nhà của ba mẹ đã mất để lại": như vậy đây là di sản và 2 chị em bạn được thừa kế.

    "nay tôi và em mỗi người có 1 hộ khẩu và sổ hồng riêng.": như vậy là 2 chi em bạn đã khai nhận và được cấp giấy chứng nhận là đồng sở hữu (căn nhà là tài sản chung hợp nhất).

    "Nay tôi muốn bán nhà . nhưng người em không đồng ý."

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 217. Sở hữu chung hợp nhất

    1. Sở hữu chung hợp nhất là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu chung không được xác định đối với tài sản chung.

    Sở hữu chung hợp nhất bao gồm sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia và sở hữu chung hợp nhất không phân chia.

    2. Các chủ sở hữu chung hợp nhất có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản thuộc sở hữu chung.

    Khi muốn bán căn nhà thì phải được sự đồng ý của em bạn vì cả 2 chị em đều "có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản thuộc sở hữu chung". 

    Do đó, muốn bán được phần nhà đất thuộc sở hữu của bạn trong căn nhà thì bạn phải yêu cầu tòa án chia tài sản chung; Khi đó, một phần tài sản sẽ của riêng bạn và bạn được quyền định đoạt.

    Theo luật dân sự:

    Điều 224. Chia tài sản thuộc hình thức sở hữu chung

    1. Trong trường hợp sở hữu chung có thể phân chia thì mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung; nếu các chủ sở hữu chung đã thoả thuận không phân chia tài sản chung trong một thời hạn thì mỗi chủ sở hữu chung chỉ có quyền yêu cầu chia tài sản chung khi hết thời hạn đó; khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật thì được trị giá thành tiền để chia.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387386   11/06/2015

    hahlu1991
    hahlu1991

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2015
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 382
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn

    bạn cần nêu rõ các thông tin:

    căn nhà ba mẹ bạn để lại hiện nay ai đang đứng tên trên GCN?

    Ba mẹ bạn mất năm bao nhiêu? có mấy người con?

    ông bà nội, ngoại của bạn còn hay mất (nếu mất phải nói rõ năm mất)?

    Với thông tin bạn đã cung cấp thì chỉ có thể suy đoán và tư vấn dựa trên sự suy đoán thì không bao giờ chính xác được. Do vậy, bạn phải nêu đầy đủ thông tin thì chúng tôi mới tư vấn phương án tốt nhất cho bạn được

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |