DanLuat 2015

XIN GIẤY XÁC NHẬN TÌNH TRẠNG HÔN NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #452641 26/04/2017

    longvt88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN GIẤY XÁC NHẬN TÌNH TRẠNG HÔN NHÂN

    Tôi có vấn đề cần giả đáp trường hợp của tôi khi còn nhỏ 7 tuổi theo mẹ vào Vũng Tàu sinh sống ban đầu có đăng ký tạm trú 1 năm nhưng sau đó không đăng ký lại và vấn sống tại VT đến lúc tôi 23t. sau đó tôi lên SG làm việc và trọ ở đây được chủ trọ đăng ký tạm trú sau 3 năm tôi đến Bình Dương làm việc và được chủ trọ đăng ký tạm trú ở đây. Nay tôi lấy vợ thì cần làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhưng tôi không biết xác nhận ở đâu vì về quê Hà Nội thì CA phường không xác nhận do lúc đi mẹ tôi không đăng ký tạm vắng (vắng mặt tại nơi DK HKTT 28 năm) với lý do không quản lý được. Vậy nay tôi muốn xin xác nhận tình trạng hôn nhân thì tôi phải xin ở đâu để có được giấy này ? Mong diễn đàn hỗ trợ tôi thắc mắc này ! cám ơn nhiều !

     
     
    2336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452649   26/04/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1068)
    Số điểm: 8667
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 780 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Bạn đăng ký thường trú và được cấp hộ khẩu tại Hà Nội thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của bạn là Cơ quan thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, cơ sở pháp lý là  khoản 1 điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP và Điều 18 Luật cư trú hiện hành.

    Cụ thể, khoản 1 điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP qui định : "1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.", như vậy Luật chỉ yêu cầu thỏa mãn điều kiện có đăng ký thường trú (hiểu nôm na là có hộ khẩu) là được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, cho nên việc UBND Phường nơi bạn đăng ký thường trú viện lý do "vắng mặt 28 năm tại nơi đăng ký thường trú nên không quản lý được" rồi không cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn là "vẽ rắn thêm chân", hoàn toàn vô căn cứ.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (01/05/2017)

0 Thành viên đang online
-