Xin giấy phép xây dựng cho đất nằm trong khu quy hoạch.

Chủ đề   RSS   
  • #286877 18/09/2013

    TVrain

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin giấy phép xây dựng cho đất nằm trong khu quy hoạch.

    Kính gửi luật sư,

    Gia đình em có một lô đất ở tại thành phố Nha Trang diện tích khoảng 60m2, lô đất này hiện đang nằm trong vùng quy hoạch đã công bố của thành phố.  Lô đất hiện chưa có sổ nhưng có giấy tờ chuyển nhượng hợp pháp được cơ quan nhà nước công chứng.

    Nếu gia đình em muốn xây nhà cấp 4 trên lô đất này thì có được cấp giấy phép xây dựng không ạ ? Xin luật sư trích dẫn cho em quy định Pháp luật cụ thể về vấn đề này.

    Xin chân thành cảm ơn luật sư, chúc luật sư nhiều sức khỏe.

     
    6823 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286898   18/09/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4333 lần


    Chào bạn,

    Trong câu hỏi của bạn đã có đáp án, vì đất nằm trong khu quy hoạch thì không được xây dựng nên bạn không thể xin giấy phép được.

     
    Báo quản trị |  
  • #286911   18/09/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    phamthanhhuu viết:

    Chào bạn,

    Trong câu hỏi của bạn đã có đáp án, vì đất nằm trong khu quy hoạch thì không được xây dựng nên bạn không thể xin giấy phép được.

    Ở thành phố Hồ Chí Minh, Đất nằm trong khu quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi thì được phép xây nhà tạm dưới 3 tầng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    TVrain (21/09/2013)
  • #287371   21/09/2013

    TVrain
    TVrain

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bác nên cập nhật lại kiến thức về luật :

    Theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch.

    Cũng tại Điều 5 Thông tư  số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thì:

    “Điều 5. Giấy phép xây dựng tạm quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 12/CP

    1. Việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện.

    2. Căn cứ tính chất, đặc điểm và thời gian thực hiện quy hoạch xây dựng của từng khu vực, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể quy mô công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm phù hợp với tình hình thực tế của địa phương.

    3. Trong nội dung giấy phép xây dựng tạm phải ghi rõ thời gian được phép tồn tại của công trình, hết thời hạn quy định trong giấy phép xây dựng tạm nếu Nhà nước chưa giải phóng mặt bằng thì công trình được phép tồn tại cho đến khi Nhà nước giải phóng mặt bằng để thực hiện quy hoạch, khi đó chủ đầu tư phải tự phá dỡ công trình, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế phá dỡ và chủ đầu tư phải chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ công trình.

    4. Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng tạm như quy định đối với các công trình xin cấp giấy phép xây dựng được quy định tại Điều 23 Nghị định 12/CP.

    5. Việc bồi thường, giải phóng mặt bằng để thực hiện quy hoạch áp dụng theo quy định hiện hành; riêng phần xây dựng theo giấy phép xây dựng tạm thì không được bồi thường.”

     
    Báo quản trị |