DanLuat 2015

Xin giải đáp đúng sai

Chủ đề   RSS   
  • #107636 03/06/2011

    shortcutvn77

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin giải đáp đúng sai

    Chào các anh chị ,

    Tôi có vấn đề này nhờ các anh chị giải đáp giúp:

    - Trường hợp 1: Tôi làm Dịch vụ cho thuê ôtô, người thuê Ôtô dùng xe ôtô làm phương tiện đi cướp. Khi bị bắt giữ, ôtô của tôi bị xử lý thế nào?

    - Trường hợp 2: Tôi cho bạn mượn xe máy, bạn tôi gây tai nạn (hoặc dùng xe máy làm việc xấu), khi bị bắt, xe máy của tôi xử lý thế nào?

    - A chở B đi trên xe máy, bị tai nạn làm chết B. (vì đêm khuya, không ai biết là do tự ngã hay đâm phải xe khác). Vì A nói là do bị xe khác tông vào ngã và bỏ chạy mất. Người nhà của B kiện A vì A làm chết con của họ. Vậy gia đình B kiện như vậy có đúng không, và pháp luật xử như thế nào?

    Đây là những trường hợp mà những người xung quanh tôi gặp phải nhưng không biết thế nào là đúng, là sai.
    Mong hướng dẫn. Tôi chân thành cảm ơn!

    ---Hãy yêu người như chính ta yêu mình---

     
    4550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108333   06/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Trường hợp 1:

    Nếu chứng minh được bạn không hề biết mục đích của người thuê xe là để dùng nó làm phương tiện phạm tội, thì xe được trả lại cho bạn theo quy định tại khoản 2 Điều 41 BLHS. Nếu trong vụ án xác định chiếc xe đó là vật chứng, thì áp dụng thêm điểm b khoản 2 Điều 76 BLTTHS để trả lại xe cho bạn.

    Ngược lại, nếu xác định được là bạn biết rõ người ta thuê xe của bạn để đi cướp nhưng bạn vẫn cho thuê thì xe bạn có thể bị tịch thu sung quỹ Nhà nước theo quy định tại khoản 3 Điều 41 BLHS và điểm a khoản 2 Điều 76 BLTTHS>
     
    Trường hợp 2:

    Nếu người bạn điều khiển xe máy gây tai nạn thì xe được trả lại cho bạn, vì bạn không hề có lỗi trong việc người bạn kia gây tai nạn.

    Còn nếu người bạn đó sử dụng xe làm việc xấu với ý nghĩa là thực hiện hành vi vi phạm pháp luật hình sự thì việc xử lý giống như trường hợp 1; nếu với ý nghĩa là thjc hiện hành vi vi phạm pháp luật hành chính thì xử lý theo Điều 17 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2002.

    Về câu hỏi thứ 3 của bạn thì không thể có câu trả lời thỏa đáng được. Nó phải có căn cứ rõ ràng xác định nguyên nhân gây tai nạn là do ai thì mới biết được việc khởi kiện đó là đúng hay ai và khởi kiện với nội dung gì.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #108360   06/06/2011

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn shortcutvn77 và thành viên BachThanhDC,

    Theo cách giải thích của BachThanhDC tôi cũng đồng ý, tuy nhiên cho tôi bổ sung một số ý kiến như sau:
    - trường hợp 2:
    Thứ nhất bạn bắt buộc phải biết bạn của bạn đã có giấy phép lái xe hay chưa? bạn của bạn đã thành niên chưa? Trong trường hợp chưa có bằng lái và chưa thành niên mà bạn vẫn cho mượn thì bạn là người có lỗi và ban cùng xe của bạn cũng có phải chịu trách nhiệm. Trường hợp còn lại thì xe bạn sẽ được trả cho bạn như BachThanhDC  đã trình bày.
     Còn lại thì ý kiên của BachThanhDC  là ioki
    Thân!

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  
  • #114085   28/06/2011

    shortcutvn77
    shortcutvn77

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ, em cảm ơn 2 bác đã giải thích rõ ràng cho em. Sau này mà em cho mượn xe hay cho thuê xe thì biết cách xử lý cho đúng pháp luật.

    Riêng trường hợp 3 là vụ án có thật tại quê của em.
    2 đứa là bạn thân chơi với nhau trong xóm. Hôm đó 2 đứa đi chơi về khuya, chạy xe sao không biết, làm đứa ngồi sau chết tại chỗ. Người điều khiển chỉ bị xây xát nhẹ
    Nên gia đình nạn nhân đã kiện người điều khiển xe có tội là làm chết con họ (nghe nói Luật quy định người điều khiển xe máy, chở người phía sau, gây tai nạn chết người ngồi sau là bị tù)

    mong bác trả lời giúp em, để em biết đúng sai giải thích mấy người ở quê nữa

    ---Hãy yêu người như chính ta yêu mình---

     
    Báo quản trị |  
  • #115501   04/07/2011

    anh_tuan351
    anh_tuan351
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2008
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1403
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    shortcutvn77 viết:
    Dạ, em cảm ơn 2 bác đã giải thích rõ ràng cho em. Sau này mà em cho mượn xe hay cho thuê xe thì biết cách xử lý cho đúng pháp luật.

    Riêng trường hợp 3 là vụ án có thật tại quê của em.
    2 đứa là bạn thân chơi với nhau trong xóm. Hôm đó 2 đứa đi chơi về khuya, chạy xe sao không biết, làm đứa ngồi sau chết tại chỗ. Người điều khiển chỉ bị xây xát nhẹ
    Nên gia đình nạn nhân đã kiện người điều khiển xe có tội là làm chết con họ (nghe nói Luật quy định người điều khiển xe máy, chở người phía sau, gây tai nạn chết người ngồi sau là bị tù)

    mong bác trả lời giúp em, để em biết đúng sai giải thích mấy người ở quê nữa


    Hậu quả chết người đã có. Vấn đề là nguyên nhân.
    Bố mẹ của B có quyền đưa vụ việc ra cơ quan công an để điều tra nguyên nhân gây chết người. Còn cơ quan công an thụ lý và xử lý thế nào là do nghiệp vụ điều tra của họ.
    Tóm lại là kiện là việc của gia đình bố mẹ người chết. Còn xử lý thế nào là do cơ quan công an.
     
    Báo quản trị |  
  • #116811   11/07/2011

    shortcutvn77
    shortcutvn77

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    anh_tuan351 viết:
    shortcutvn77 viết:
    Dạ, em cảm ơn 2 bác đã giải thích rõ ràng cho em. Sau này mà em cho mượn xe hay cho thuê xe thì biết cách xử lý cho đúng pháp luật.

    Riêng trường hợp 3 là vụ án có thật tại quê của em.
    2 đứa là bạn thân chơi với nhau trong xóm. Hôm đó 2 đứa đi chơi về khuya, chạy xe sao không biết, làm đứa ngồi sau chết tại chỗ. Người điều khiển chỉ bị xây xát nhẹ
    Nên gia đình nạn nhân đã kiện người điều khiển xe có tội là làm chết con họ (nghe nói Luật quy định người điều khiển xe máy, chở người phía sau, gây tai nạn chết người ngồi sau là bị tù)

    mong bác trả lời giúp em, để em biết đúng sai giải thích mấy người ở quê nữa


    Hậu quả chết người đã có. Vấn đề là nguyên nhân.
    Bố mẹ của B có quyền đưa vụ việc ra cơ quan công an để điều tra nguyên nhân gây chết người. Còn cơ quan công an thụ lý và xử lý thế nào là do nghiệp vụ điều tra của họ.
    Tóm lại là kiện là việc của gia đình bố mẹ người chết. Còn xử lý thế nào là do cơ quan công an.


    Bác anh_tuan351 ơi, vậy là A (người điều khiển xe máy) vẫn bị kiện hả? Chà vậy chở người ngồi sau cùng phiền quá ha?
    Nếu vì lý do bị vấp cục đá hay bị sụp ổ gà mà gây chết người ngồi sau là mình vẫn bị khởi tố hình sự hả bác anh_tuan351 ?
    Mong nhận được phản hồi!

    ---Hãy yêu người như chính ta yêu mình---

     
    Báo quản trị |  
  • #117022   12/07/2011

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Dear you,
    Trong trường hợp mình không có lỗi thì k sao bạn à,
    trân trong

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-